Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากสอบถามท่านที่ใช้ Window มาก่อน Mac หน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากสอบถามท่านที่ใช้ Window มาก่อน Mac หน่อยคับ

คือที่บ้านผมใช้ของWindowอยู่ แล้วอยากเปลี่ยนเปง Mac หลังจากใช้ของเพื่อน
    อยากทราบว่า ท่านที่เปลี่ยนมาใช้แมค รู้สึกแบบผมรึปล่าวครับ

1. Window แฮงค์บ่อย แฮงค์ทีเกือบต้องกดรีสตาท (Mac แฮงค์น้อย แฮงค์เปนโปรแกรม)
    2. รัน Itune ฟังเพลงครั้งแรก ถึงกับชะงัก เมื่อเทียบกับ Windowmedia (ฟังเพลงเดวกาน ลำโพงเดวกาน 320Kbps ทามมัยคุนภาพเสียงต่างกันจัง)
    3. Window ไวรัสมากมาย (ส่วนหนึ่งมาจาก Microsoft เพราะ ต้องกานให้เราซื้อของๆเค้า จาได้ไม่โดนไวรัส อันนี้เหงเปงข่าว) ส่วนแมค มีน้อยมาก(ไม่เคยเจอ)
    4. ในสเปคที่เท่ากัน ระหว่างPc กะ Mac แมคลื่นกว่า??
    5. ลงวิสต้าบนแมคบุคโปรลื่นที่สุดในโลก?? (ก๊ากก อานนี้ฮามาก ลงข่าวใหญ่)
    6. แมคใช้ง่าย สะดวก สบาย(เหดผลส่วนตัว)
    7. มี Multitouch(MacbookPro) ใช้งานเจ๋งมากเลย (Microsoft มาประกาดใช้บน Window7 ซึ่ง Mac ทามได้มานานแล้ว - -*)
    8. ใช้ Safari เร็วมาก (ไม่พูดถึง IE นะคับ - - ใช้ไฟฟอกโหลดวิละ210เค บนPc แต่โหลดจาก Safari บนแมค ได้วิละ400เค มานขึ้น210เคหละคับ แต่ถี่มากก)
    9. เซงMicrosoft แล้ว (เด๋วนี้ทามอารายก้มะเข้าตา ทั้ง IE,Window Vista,Xbox360 และอื่นๆ)
    10.ระบบความปลอดภัยของMac สูงกว่ามาก โดยเฉพาะวิสต้า Osที่ปลอดภัยต่ำสุดในโลก (ยกตัวอย่าง Remote Control ที่มาตั้งแต่ Xp - - แฮคง่ายมากกกคร๊าบบผมเปงเดกยังทามเปงเลย)
    11.สวยอ่ะ

นึกมะออกแระ ใครเปนยังงัย แนะนำผมด้วยครับ ไม่รุว่าผมเปนคนเดวอ่ะป่าวว

1.ถูก
    2ใช้
    3.ใช้ที่สุด
    4.อยู่ที่SYSTEM มากกว่าลองเทียบดูเเค่ตอน เขียน CD ปกติเวลาเขียน CD วินโดทำอะไรไม่ค่อยจะได้เลย ส่วนเเม็ค ยังใช้งานโหดๆได้อยู่
    5.ขำๆ
    6.ถูกต้องพ่อผมอายุ 50 กว่าๆ จับเเมคครังเดียวเป็น พอมาจับวินโด บอกใช้ไม่เป็น
    7.ถูก
    8.เร็วดี
    9.เซงเเต่ก็ต้องใช้ -*-
    10.อันนี้ไม่รู้ครับ
    11.สวยมาตั้งเเต่เกิดเเล้ว สำหรับ mac

Comment

ผมเซ็งอย่างเดียว เล่นmsn เเล้ว ลบเมล์ที่เซฟอยุ่ ไม่ได้ microsoft วางยาเเหงเลย

Comment

ยังไม่เคยได้ใช้Macแท้กะเค้าซะที เคยแต่ลงOSX86อ่ะครับ
        จะบอกว่า
        ลงปุ๊ปมันทำงานได้เลย ถ้าเป็นของจริงคงสะดวกมากๆ
        การใช้งาน สำหรับคนที่จะซื้อมาทำงานอย่างเดียวแล้วเคยใช้Windows XPมาก่อน ผมว่ากระโดดไปเป็นMacเลยเล่นง่ายกว่าVistaอ่ะครับ เพราะยังไงมันก็เปลี่ยนหน้าตาซะแทบทั้งหมดยู่แล้ว

Comment

ถูกที่สุด
          ผมเห็นอีกมุมหนึ่ง
          วินโดวส์ จุดขายคือ software จึงมีมากหลากหลาย และที่ไวรัสมากมันก็มาจากmicrosoftนั่นแหละทำมาเพื่อจะได้ขายแอนตี้ไวรัส หรือไม่ก็ออกวินโดวส์ตัวใหม่ไปเลย
          นั่นก็เลยทำให้macมีจุดขายตรงข้าม คือไม่มีไวรัส ซึ่งจริงๆแล้วถ้าทำให้มีทางmacก็ทำได้แต่มันจะเสียจุดขายข้อนี้ไป และคนจะแห่ไปฝั่งวินโดวส์ซึ่งโปรแกรมเยอะกว่า macเลยรักษาจุดขายด้านไวรัสนี้อย่างดี เลยไม่ต้องกังวลเลยว่าไวรัสจะมีอย่างแพร่หลายในmac +กับปัจจัยอื่นๆแล้วmacกินขาดคับ

Comment

Originally posted by dekprik View Post
            ผมเซ็งอย่างเดียว เล่นmsn เเล้ว ลบเมล์ที่เซฟอยุ่ ไม่ได้ microsoft วางยาเเหงเลย
            version 7 ลบได้แล้วนะครับ

Comment

แนะนำให้ทุกคนลอง Firefox 3 ลื่นดีครับ

Comment

ครับผม หมาไฟ3เจ๋งมาก (เรื่องตลกที่ทามให้ Microsoft หน้าเอ๋อครับ Firefox3 เร็วกว่า IE7 5เท่าครับผม จากผลสำรวจ อิอิ)

เอ่อ ช่ายครับ Window โปรแกรมเยอะจิงๆ แต่ถ้ามานเอ๋อเหรอบ่อย ก็นะ - -

Comment

ผมใช้ Firefox บน MAC ผมว่า เร็วกว่า PC เยอะนะค๊าบ

Comment

ก็ MAC เป็นชนกลุ่มน้อยนี่นา เมื่อเทียบกับทั้งโลก ไวรัสก็เลยไม่สนใจ แถมคนที่เขียนไวรัส แรงจูงใจก็เพราะเกลียดวินโดส์ด้วยหล่ะม๊าง

Comment

ไวรัสคอมพิวเตอร์บนโลกตัวแรก เกิดจากแมคอินทอชนะคร๊าฟฟฟฟ อย่าลืม กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ในอเมริกานะคับ หากใครเอาไวโอ้ หรือโน๊ตบุ๊คหรูๆๆๆๆ ที่ไม่ใช่แมคเข้าโรงเรียน คุณจะพบว่า ท่านเป็นคนนอกคอกทันที กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก เพราะอาผม เคยไปเอาไวโอ้ตัวละ 102000เข้าไป คนใช้แมคบุ๊คกันบานเลย 55555+

Comment

เพิ่งถอย MBP มา สาม วัน เพราะ Labtop PC พัง แล้วผมก็ทำงานเกี่ยวกับ เพลงอยู่ด้วย เลยถอยมาใหม่

อยากจะบอกว่า.....ผมโง่ใช่อะไรอยู่ตั้งนานฟะเนี่ย.. คนละเรื่องเลย..

รัก PC นะ แต่น้อยกว่า MAC นิดนึง..

Comment

-ผมทำงานอยู่ในบริษัท Notebook ที่ใช้จะต้อง joint domain ของบริษัทซึ่ง program ทั้งหมด
                          support แต่ Windows แล้วผมจะมี Mac os x ใว้ทำไร
                          ผมเคยใช้มาหมดแล้วทั้ง Win98 , WinMe, XP ,Vista ,Leopard , Linux สุดท้ายก็ต้องหันกลับมาใช้ XPเพราะว่า Program และ Driver ส่วนใหญ่ Support WinXP

Comment

Originally posted by markgeng View Post
                            คือที่บ้านผมใช้ของWindowอยู่ แล้วอยากเปลี่ยนเปง Mac หลังจากใช้ของเพื่อน
                            อยากทราบว่า ท่านที่เปลี่ยนมาใช้แมค รู้สึกแบบผมรึปล่าวครับ

1. Window แฮงค์บ่อย แฮงค์ทีเกือบต้องกดรีสตาท (Mac แฮงค์น้อย แฮงค์เปนโปรแกรม)
                            2. รัน Itune ฟังเพลงครั้งแรก ถึงกับชะงัก เมื่อเทียบกับ Windowmedia (ฟังเพลงเดวกาน ลำโพงเดวกาน 320Kbps ทามมัยคุนภาพเสียงต่างกันจัง)
                            3. Window ไวรัสมากมาย (ส่วนหนึ่งมาจาก Microsoft เพราะ ต้องกานให้เราซื้อของๆเค้า จาได้ไม่โดนไวรัส อันนี้เหงเปงข่าว) ส่วนแมค มีน้อยมาก(ไม่เคยเจอ)
                            4. ในสเปคที่เท่ากัน ระหว่างPc กะ Mac แมคลื่นกว่า??
                            5. ลงวิสต้าบนแมคบุคโปรลื่นที่สุดในโลก?? (ก๊ากก อานนี้ฮามาก ลงข่าวใหญ่)
                            6. แมคใช้ง่าย สะดวก สบาย(เหดผลส่วนตัว)
                            7. มี Multitouch(MacbookPro) ใช้งานเจ๋งมากเลย (Microsoft มาประกาดใช้บน Window7 ซึ่ง Mac ทามได้มานานแล้ว - -*)
                            8. ใช้ Safari เร็วมาก (ไม่พูดถึง IE นะคับ - - ใช้ไฟฟอกโหลดวิละ210เค บนPc แต่โหลดจาก Safari บนแมค ได้วิละ400เค มานขึ้น210เคหละคับ แต่ถี่มากก)
                            9. เซงMicrosoft แล้ว (เด๋วนี้ทามอารายก้มะเข้าตา ทั้ง IE,Window Vista,Xbox360 และอื่นๆ)
                            10.ระบบความปลอดภัยของMac สูงกว่ามาก โดยเฉพาะวิสต้า Osที่ปลอดภัยต่ำสุดในโลก (ยกตัวอย่าง Remote Control ที่มาตั้งแต่ Xp - - แฮคง่ายมากกกคร๊าบบผมเปงเดกยังทามเปงเลย)
                            11.สวยอ่ะ

นึกมะออกแระ ใครเปนยังงัย แนะนำผมด้วยครับ ไม่รุว่าผมเปนคนเดวอ่ะป่าวว
                            1.ผมเล่น windows ไม่ค่อยแฮงค์ เดือนหนึ่งแทบจะนับครั้งได้ ครั้งหรือ 2 สอง...ที่เกิดอาการแบบนี้เพราะว่า ความไม่เสถียรของฮาร์ดแวร์และซอฟแวร์ครับ แมคผลิตฮาร์ดแวร์เองซะส่วนใหญ่เลยเกิดปัญหานี้น้อย และอีกอย่างคือใช้ Unix ซึ่งมีความสเถียรภาพของระบบมาก ๆ

2.ใช่ครับ ต่างกัน

3.ไม่ใช่แมคไม่มีไวรัสนะครับ...แต่ผู้ใช้ส่วนใหญ่ใช้ระบบตัวไหนมากที่สุด ก็จ้องทำลายตัวนั้น อันนี้คือเหตุผลว่าทำไม ไวรัสบนวินโดวส์จึงมากและมาแทบทุกวัน

4.อันนี้ผมมองว่า เกิดจากความเข้ากันได้ของ ฮาร์ดแวร์และซอฟแวร์ครับ

5.แล้วแต่ข่าวจะนำเสนอ

6.ใช้งานง่ายจริงครับ เพราะ user interface ถูกออกแบบมาให้ friendly กับคนมาก ๆ

7.จริง ๆ แล้วบน tablet PC สามารถที่จะใช้ touchscreen ได้อยู่แล้วแต่ไมโครซอฟท์เพิ่มความสามารถให้ดียิ่งขึ้น แต่ได้รับอิทธิพลมากจาก Apple แน่นอนผมเชื่ออย่างนั้น...mac ใช้งานบน touchpad ไม่นับ iphone, แต่ windows ใช้งานบน screen

8.Safari แคชข้อมูลเร็วมาก ๆ ครับ ถ้าแค่เปิดดูเว็บธรรมดาเนี่ย เร็วกว่าแน่นอน แต่ผมยังมองถึงความ compatible กับเว็บในหลาย ๆ เว็บ ยังให้ Opera และ Firefox ครองใจผมครับ

9.อุตสาหกรรมครบวงจรไงครับ...เหมือนอะไรที่เป็นอารยธรรมนะ

10.นั่นก็เพราะว่า mac เป็นระบบ unix ครับ แต่การแข่งขันการจัดประชันแฮกเกอร์ทั่วโลก เขาใช้ safari ในการแฮก macintosh ได้เร็วกว่าระบบปฏบัติการอื่น จนแมคต้องออกแพทช์มาอัพเดตในที่สุด

11.สวยและคลาสสิค ครับ

Comment

ใช้แมค หรือพีซี ผมก็ใช้โปรแกรม ของก๊วนAdobe เหมือนๆกันแหละ
                              โปรแกรมอื่นไม่ค่อยได้จับ
                              ผมเฉยๆครับ เพราะต้องใช้ทั้งคู่อยู่แล้ว
                              งานเป็นแมค ก็ใช้แมค
                              งานเป็นวินโดวส์ ก็ใช้พีซี แล้วแต่ลูกค้า

xp ก็ไม่ใช่จะ แฮงค์บ่อยอะไรนักหนา
                              ปัญหามันอยู่ที่คนใช้เครื่องแหละครับ
                              ว่าเซตเครื่องยังไง นิสัยการใช้เครื่องยังไง

แมคสวยมั้ย??
                              ก็สวยครับ แต่ห้องผมรก ฝุ่นเพียบ
                              ซกมก พอกันทั้งคู่นั่นแหละ แฮ่ๆๆๆๆ

Comment

Working...
                              X