Announcement

Collapse
No announcement yet.

หาพัดลมธรรมดารอบต่ำ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หาพัดลมธรรมดารอบต่ำ

คือผม อยากได้พัดลม ธรรมดา สีดำอ่ะครับ แต่อยากได้แบบรอบต่ำ จะเอามาใส่ข้างบนเคสอ่ะครับ(เอาไว้ดูดอากาศร้อนออกจากตัวเคส)แนะนำทีครับ ว่าร้านไหนมีขายบ้าง(พันทิปนะครับ) เอาแบบราคาไม่แพงมากนะครับ
    Last edited by no55; 23 Dec 2006, 02:47:43.

อันนี้ไม่รู้รอบต่ำรึป่าว

Comment

บอกขนาดมา จะแนะนำง่ายกว่านะครับ

Comment

ถ้าหาพัดลมแบบ ball barring ด้านหลังจะเขียนอยู่

เงียบ ดีทนด้วย หาตาม case เก่าๆ

ในรูปแรงอะ 0.25a 3-4000 พันรอบได้

หา 0.1aลง กำลังดี

ถ้าเอาสวย รอบเบา แต่ลมแรง

Arctic Cooling - Arctic Fan 8
        Spec:
        Dimensions: 80 x 80 x 38 mm
        Rated Fan Speed: 2000 RPM
        Air Flow: 28.0 CFM / 47.6 m3/h
        Power Consumption: 12 V, 0.15 Amp.
        Noise Level: 20.0 dB(A), 0.3 Sone
        Weight: 82 g
        Bearing: Fluid Dynamic Bearing
        Connector / Cable Length: 3 Pin Molex / 400mm
        Safety Approvals: CE

แต่แพง เราก็ใช้อยุ่ 300
        http://www.thaiheatsink.com/cart/detail.asp?id=460

Comment

แล้วบนป้ายมันบอกว่า " fanless " คือไรเหรอครับ

Comment

พัดลมรอบต่ำๆ เสียงรบกวนก็ต่ำลง โดยให้เลือกจากกำลังไฟฟ้าเลี้ยงในส่วนของ A. ต่ำๆ ครับ เช่น 0.19 A. หรือลดลง 0.15 A. ครับ แต่ข้อจำกัดทางกายภาพคือ การไหลเวียนของลมก็จะต่ำลงด้วยเช่นกัน (Air Flow) เว้นแต่ใบพัดจะออกมาให้กินลมได้มากเป็นพิเศษแต่ราคาก็จะสูง

หากงบน้อยๆ ให้พัดลมตัวละ 30-60 บาท แล้วสลับขั้วแทนก็ได้

Comment

Originally posted by panda_exterme View Post
              พัดลมรอบต่ำๆ เสียงรบกวนก็ต่ำลง โดยให้เลือกจากกำลังไฟฟ้าเลี้ยงในส่วนของ A. ต่ำๆ ครับ เช่น 0.19 A. หรือลดลง 0.15 A. ครับ แต่ข้อจำกัดทางกายภาพคือ การไหลเวียนของลมก็จะต่ำลงด้วยเช่นกัน (Air Flow) เว้นแต่ใบพัดจะออกมาให้กินลมได้มากเป็นพิเศษแต่ราคาก็จะสูง

หากงบน้อยๆ ให้พัดลมตัวละ 30-60 บาท แล้วสลับขั้วแทนก็ได้
              สลับขั้วคืออาไรคับ

Comment

ก้อถอดพัดลมในเคสออกมาสิครับเอาไปใส่บนเคส แร้วหาซื้อตัวรอบสูงหน่อยไปใส่แทนที่ถอดมา เพื่อจะได้มีการไหลเวียนที่ดีในภายใน และมีการดูดออกด้วยครับ อีกอย่างนัยเคสมันจะเปนรอบต่ำอยู่แล้วด้วยครับ
                Last edited by ~BluesKY~; 23 Dec 2006, 22:08:24.

Comment

น่าจะเป็นเคส lian-li pc-7 plus ใช้ 80mm พันทิพชั้น4 มีเพียบ แต่แพง+ห่วย ลองดูอมร ไม่ก็แถวบ้านหม้อ จะเจอตัวละ 40-50 บาทตาดีๆอาจได้ Ball Bearing ด้วย กินกระแส แถวๆ 0.1x A ก็พอถ้าอยากได้เสียงเบา

Comment

อมร มีเยอะแยะ ราคาไม่เกิน 50 บาท

Comment

อ่านชื่อกระทู้เป็น "หาพัดลมธรรมดารอบค่ำ" ซะงั้นน่ะ

แนะนำ ร้านในเครืออมรครับ มีเยอะเลย

Comment

คุณ 4604069 การสลับขั้วพัดลมคือการ ย้ายตำแหน่งขาขั้วไฟฟ้าเลี้ยงจากสีเหลือง (+12 V) ให้ไปอยู่ในตำแหน่งขั้วสายสีแดง (+5 V) ซึ่งก็จะทำให้รอบในการหมุนต่ำลงมากเพราะมีไฟฟ้าเลี้ยงที่ต่ำกว่า

วิธีนี้ง่ายสะดวก แต่ไมเหมาะกัพัดลมจำนวนหลายๆ ตัว หรือ PSU ที่กำลัง W. ต่ำ หรือพัดลมที่รอบการหมุนต่ำอยู่แล้วเพราะจะทำให้มีแรงลมไหลเวียนที่ไม่เพียงพอได้

Comment

Working...
                        X