Announcement

Collapse
No announcement yet.

Core Speed ขึ้นๆ ลงๆ ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Core Speed ขึ้นๆ ลงๆ ???

รบกวนถามทีนะครับเรื่อง Core Speed ของ CPU คือผมยังมือใหม่ไม่ค่อยเข้าใจครับ

ผมใช้ CPU Intel E4400 2.0 GHz ใช้โปรแกรม CPU-Z ดูแล้วไม่เข้าใจว่าทำไม Core Speed มันวิ่งขึ้นๆ ลงๆ ระหว่าง 1.2 GHz ถึง 2.0 GHz (เข้าใจว่ามันคงวิ่งสลับระหว่าง Idel/Full Load ถูกหรือไม่) มีวิธีทำให้มันวิ่ง 2.0 GHz (เต็ม speed) ตลอดได้มั้ยครับ ผมต้องไปปรับอะไรที่ BIOS หรือไม่
    ใช้บอร์ด ASUS P5B ครับ ขอบคุณครับ

ไปปิด C1E กับ EIST ใน Bios ครับ

มันเป็นเทคโนโลยีประหยัดพลังงานของ Intel
    มีชื่อว่า Enhance Intel Speed Step (EIST)

มันจะช่วยลดตัวคูณของ CPU ลงระหว่างที่มันไม่มีงาน จะช่วย ลดความร้อนและการกินไฟของตัว CPU
    แต่เมื่อมี Load เข้ามา มันก็จะเป็น 2.0 เหมือนเดิม พร้อมทำการประมวลผลต่อๆไปครับ
    Last edited by nununu; 21 Jun 2008, 15:50:15.

Comment

โห ขอบคุณมากครับ ทำได้แล้ว เล็กๆน้อยๆผมไม่รู้เลยนะครับเนี่ย ขอบคุณครับ

Comment

มีก็ดีแล้วนี่ครับ ประหยัดไฟไม่ร้อนด้วยเมื่อเปิดโหลดบิท ทั้งคืน ส่วนบอร์ดผมไม่มีฟังชั่นอันนี้อ่ะ วิ่งเต็มตลอดกินไฟเต็มพิกัด เอิ๊กๆ ค่าไฟเลยเพิ่มขึ้น -*-

Comment

ปิดให้หมด เหลือ ExcusteDisablebit อันเดียวคับ

Comment

เด็กแมพมาอีกแว้ว 555

Comment

ปิดทำไมเปลืองไฟ

Comment

Working...
              X