Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยคับ Hdd Ext ผมเปิดไม่ได้มันขึ้นว่า Gpt Protective partition!!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยคับ Hdd Ext ผมเปิดไม่ได้มันขึ้นว่า Gpt Protective partition!!!!

คือ Hdd Ext ของผม ขนาด 3.5" 500Gb เพิ่ง ซื้อ มา เดือน กว่าๆ เอง คับ ไม่ ค่อยได้ ใช่งานเท่าไหร่ อยู่ ๆ มีอยู่ วันหนึ่งพอเปิด ก็ เปิดไม่ได้ ก็ เลยไปที่ manage/DiskManagement ดู มานก็ไม่มีชื่อไดร์ อยู่ อ่ะ คับ พอคลิกขวาดูก็ ไม่สามารถทำอะไรได้เลย อะคับ Format ก็ไม่ได้ ด้วยคับ งงมากๆ <ใจจริงไม่อยาก format เพราะว่า มีไฟล์งานสำคัญๆเยอะมากคับ> แล้วข้างๆมานก็ขึ้นว่า
    Gpt Protective partition อ่ะคับ คือผมงงมากๆคับ อยู่ๆมานก็เป็นเอง รบกวนท่านผู้รู้ช่วยบอกวิธีแก้ หน่อยนะคับ ตอนนี้ร้อนใจมากๆคับ เพราะ งาน เร่งมาแล้ว ใครรู้วิธีแก้ช่วยทีนะคับ ขอบคุณคับ

ผมมีคำถามเรื่องนึงครับ

"ได้ยุ่งอะไรกับระบบปฎิบัติการอื่นรึเปล่า ที่ไม่ใช่ XP"

เพราะ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดเนี่ย
    ไอ้ระบบแบบ Gpt เนี่ยมันเปิดอ่านโดย XP ไม่ได้ แต่สามารถเปิดบน linux ได้ (windows server 2003 อาจจะได้ไม่แน่ใจนะครับ)

ถ้าจำเป็นต้อง backup จริงๆ ผมแนะนำว่าต้องไปเปิดบน linux แล้ว copy ข้อมูลเก้บไว้ให้หมด แล้วค่อย
    convert harddisk ตัวนี้กลับมาเป็น MBR ซึ่ง XP สามารถเปิดอ่านได้(แต่ตอน convert กลับเนี่ยข้อมูลหายหมด)

ลองดูนะครับ คิดทางออกได้แค่นี้

edit เพิ่มเติมครับ XP x64 ก็สามารถเปิดอ่านได้เหมือนกัน
    Last edited by reindeeruz; 21 Jun 2008, 18:05:28.

Comment

ขอบคุณคับ ไม่แน่เหมือนกัน อ่ะคับ เพราะว่า เพื่อน ผม ใช่ max ไม่รู้ ว่า เอาไปเสียบที่ max หรือ เปล่าคับ

ยังไงก็ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคับ

Comment

มี ขอแนะนำดีๆอีกไหมคับ

Comment

ลองเอาไปเปิดบน mac แล้ว copy ข้อมูลออกมา backup ไว้ลองดูครับ น่าจะได้

ที่เหลือก็แค่แปลงจาก GPT เป็น MRC เท่านั้นเองครับ

Comment

รับ Backup data ที่ HDD ขึ้นฟ้อง Gpt Protective partition ไม่ต้องFormat ข้อมูลไม่หาย
            0879162059

Comment

Working...
            X