Announcement

Collapse
No announcement yet.

DDR2 DDR3 DDR4 GDDR บนแรมอันไหนแรงกว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• DDR2 DDR3 DDR4 GDDR บนแรมอันไหนแรงกว่า

เช่น DDR2 512 กับ DDR3 256 ทั้ง 2 แรงเท่ากันใช้ปะ

DDR3 แรงกว่า DDR2
    แต่ตัวนี้ DDR2 มีความจุมากกว่า DDR3

ถ้าใช้จอเล็กก็เอา DDR3 256MB แต่ถ้าใช้จอใหญ่ รายละเอียดมากๆ ก็เอา DDR2 512MB

แต่มันก็ไม่แตกต่างมากมาย เอาความจุไว้ก่อนดีกว่าครับ

Comment

กำลังจะตั้งเลย ขอความรู้ด้วยครับ แล้ว GDDR หละครับ

Comment

ดันนนนนนนนนนนน

Comment

ดัน

Comment

Originally posted by toro View Post
            กำลังจะตั้งเลย ขอความรู้ด้วยครับ แล้ว GDDR หละครับ
            ตัวนี้จะเป็นชนิดของเม็ดแรมที่อยู่บนตัวการ์ดจอครับ
            ผมรู้เท่านี้ครับ

Comment

เข้ามาหาความรู้(ทำตัวไร้ประโยชน์)

Comment

ผมเอาชนิดมาก่อน ความจุมาทีหหลังครับ ไม่ได้ใช้จอใหญ่

Comment

GDDR กับ DDR ตัวไหนสูงกว่าครับ

Comment

อยากรู้เหมือนกันเลยครับ...ดันหน่อยรอท่านเทพมาไขข้อข้องใจครับผม

Comment

ไม่แน่ใจนะ แต่คิดว่า
                      DDR คือ Random Access Memory ที่รู้จักกันดีอยู่แล้ว ไว้ให้เครื่องใช้ทำงาน (เท่าที่รู้ๆกันอยู่แล้ว)
                      ส่วน GDDR นั้นน่าจะมาจาก (ผมคิดเองนะครับ ไม่มั่นใจ)
                      Graphic Random Access Memory คืออาจจะเป็นแบบสำหรับ GPU เอาไว้เซฟพวก Texture(พื้นผิว)
                      กับพวก Frame ภาพที่ใช้ประมาณผลโดยเฉพาะน่ะครับ

Comment

เปนผมผมเอา ddr3 256อะครับ แรงกว่า

Comment

GDDR เหมือน DDR ครับ แล้วขอบอก GDDR3 แรงกว่าดีกว่า GDD2 2เท่า DDR 3 แรงน้อยกว่า GDDR4

Comment

(ผมก็เป็นพวกโง่ ๆ แต่อวดฉลาดคนนึงครับ)

DDR2 512 Mb ก็คือ จะสามารถส่งข้อมูลได้ช้ากว่า GDDR3 เพราะ (Clock ของ DDR2 น้อยกว่า GDDR3) แต่สามารถ เก็บข้อมูลรายละเอียดของรูปได้มากกว่า

GDDR3 256 Mb ก็คือ จะสามารถส่งข้อมูลได้รวดเร็วกว่า แต่สามารถเก็บข้อมูลของรูปได้น้อยกว่า DDR2 512 Mb

ปล. งงป่ะครับ เขียนเองยังงง (อย่างว่าอวดฉลาด)

Comment

DDR กับ GDDR เหมือนกันคับ แค่เรียกต่างกัน เพื่ออาไร = =a แรมบนการ์ดจอ อย่างต่ำตอนนี้ต้อง 512mb แล้วคับ

Comment

Working...
                              X