overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: Abit AX78 AMD 5000 VS Vista64bit

OverclockZone Member hoong134's Avatar

Default Abit AX78 AMD 5000 VS Vista64bit

พอดีลง Windows Vista64Bit
    พอลง เสร็จ ก็ทำการ ACTIVE
    พอ boot ใหม่ มันขึ้น
    Booting 'Windows Vista'
    acpi

Vista loader 2.1.2
    แล้วก็ค้างเลยครับไม่ไปไหน
    เปลี่ยนมา2แผ่นแล้วครับ แผ่นแรกที่มัน เข้าวินโด้ไม่ได้
    เลยจำใจต้องใช้ XP กับแรม 4G

Space เครื่อง
    ABIT AX78
    AMD X2 5000
    Ram 4 Gb
    VGA ATI 3870 Ulitimate DDR4

ใครเคยเจอบ้างครับแก้ไขยัง
    ฃอบหน่อยนะครับ

OverclockZone Member Alexis's Avatar

Mod Bios ครับ ไม่งั้นก็หาแผ่น RTM

OverclockZone Member hoong134's Avatar

แผ่น RTM คือแผ่นอะไรหรอครับ

OverclockZone Member rial_kung's Avatar

เคยเป็นครับ ถ้าผมลงอีกทีก็อาจจะเป้นเหมือนเดิม แต่บ้างครั้งลงได้สมบูรณ์เลย แต่ที่ผมลงสมบูรณ์แบบ มีฮาร์ดดิสอยู่ 2 ตัว ตัวแรกลง xp ตัว 2 เอาไปฟอแมทฮาร์ดดิสก่อน แล้วล้างครีนเนอร์อีกที
    ปิดคอม ถอดฮาร์ดดิสตัว xp ออก แล้วใส่ตัวที่ฟอแมทไป แล้วก็ลง พอมันบูทจนรีสตาร์ดใหม่ มันชอบค้าง เลยกดปุ่มปิดค้าง 10วิ เปิดใหม่ ถึงจะเข้าหน้าบูทต่อไปได้ พอลงเสร็จ ค่อยเสียบฮาร์ดตัว xp แล้วฟอร์แมท ทุกวันนี้ก็ยังงง กับปัญหานี้อยู่ แต่ตอนนี้ใช้ vista64 ไม่มีแฮง

OverclockZone Member Drunk's Avatar

Quote Originally Posted by hoong134 View Post
    แผ่น RTM คือแผ่นอะไรหรอครับ
    RTM ไม่รู้ตัวเดียวกับ OEM หรือปล่าวไม่รู้ครับ

รอคำตอบต่อไป

OverclockZone Member HITMAN's Avatar

VISTA SP1 หรือ VISTA 64 BIT จะมี FIX พวก CRACK ต่าง ๆ ทำให้เวลาท่าน CRACK เเล้ว เข้า Windows ไม่ได้ เพราะ Vista มันตรวจสอบพบว่าไม่ใช่ Vista ที่ Activate อย่างถูกต้อง

เเนะนำให้ เอา File Bios AX78 ไป Flash จากนั้นก็ Add OEM Certificate เข้าไปรับรองหายจากอาการนี้

BIOS Vista 64 Bit / File OEM Certificate (อยากได้ PM มาครับ จะเเนะนำ เเต่หลังไมค์นะ กลัว MS)

OverclockZone Member Tayajai's Avatar

VISTA SP1 หรือ VISTA 64 BIT จะมี FIX พวก CRACK ต่าง ๆ ทำให้เวลาท่าน CRACK เเล้ว เข้า Windows ไม่ได้ เพราะ Vista มันตรวจสอบพบว่าไม่ใช่ Vista ที่ Activate อย่างถูกต้อง

เเนะนำให้ เอา File Bios AX78 ไป Flash จากนั้นก็ Add OEM Certificate เข้าไปรับรองหายจากอาการนี้

BIOS Vista 64 Bit / File OEM Certificate (อยากได้ PM มาครับ จะเเนะนำ เเต่หลังไมค์นะ กลัว MS)

ปล. พี่ผมมัน Log In ค้างไว้ PM มาหาผมนะ ^_^

OverclockZone Member Alexis's Avatar

ตามที่ข้างบนกล่าวมา แต่RTMคือแผ่นที่ ทาง microsoft จะส่งไปให้พวกค่ายต่างๆไปทำเป็นOEMต่อไปอะครับ นั้นคือRTM

OverclockZone Member GyM's Avatar
    ที่ปลอดภัย~~(BKK)

ผมก็เป็น แต่ตอนนี้ลงได้แล้ว โหลดแผ่นวิสต้าใหม่มา 64บิท แล้วก็เฟรชไบออสเป็นเวอชั่น13ด้วย ลงแบบไม่ใส่ซีเรียล แล้วเอาไปหาตัวactivateเอง

OverclockZone Member Error_Pc's Avatar

ขอมังครับ ลงผ่านมังไม่ผ่านมัง

OverclockZone Member Tayajai's Avatar

ครับกลับมาบอกอีกรอบนะ

1) ท่านต้องไปเอา Bios Mod มา Flash ก่อน (โปรดระบุด้วยครับจะเอา Vista 64Bit 32Bit เพราะมันใช้คนล่ะตัว)

2) Flash ผ่านโปรแกรม AbitEQ ได้เลย เปิดโปรแกรมมาก็เลือก Update From File เลือก Bios ที่ Download มา จากนั้นก็รอ อย่าให้ไฟตก ดับ เด็ดขาดเพราะมีสิทธิ์พังยาว (เเต่เคลมได้)

3) จากนั้นลง VISTA SP1 หรืออื่น ๆ ที่ท่านมี หาก Hard Disk จะต่อเป็น RAID ก็ต้องไป Cpoy Driver Raid มาด้วย (อยู่ใน CD-Rom Driver ของ Mainbord Folder Raid จะมี 2 File คิอ Vista 64 Bit กับ Vista 32 Bit) ใส่ใน Flash Driver ไว้ เเล้วเสียบไว้เลย ตอนติดตั้ง)

- เมื่อเริ่ม Install Vista โปรแกรมจะถามหา Driver Raid ให้ท่าน Browse ไปยัง Drive ที่ Flash Driver เสียบอยู่ ถ้ามันมองไม่เหห็นก็ถอด Flash Driver เเล้วเสียบใหม่ เลือก Driver ว่าจะ 32 Bit หรือ 64 Bit เเล้วก็ OK ไป โปรแกรมจะ Import File Raid เข้าไปให้
    - จากนั้นก็เเบ่ง Pattition ตามปกติ (เเต่อย่่าลืม Set Raid ก่อนนะ ใน Bios อ่ะท่าน)

เมื่อลง Vista เสร็จ
    - ให้ท่าน Copy File HP.XRM-MS ใน ไปไว้ใน Driver C:\

จากนั้นก็ตามวิธีที่อยู่ใน File อ่ะนะ

Link Download : http://charyen.com/download.php?id=b...f8c393df7afb5a (มี Bios 32Bit /64Bit เเล้วก็ HP OEM / วิธีทำ)

วิธีนี้ดูยากเเต่ลงเเล้วไม่มีปัญหา เรื่องการ Update กับ MS ผ่านฉลุย
    Last edited by Tayajai; 25 Jun 2008 at 22:49:31.

รอ ครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member OWNER's Avatar

ไปเปิด ACPI XSTD Table = Enabled ครับ
    ถ้าจำไม่ผิดจะอยู่ที่หมวด Power Management Setup ไปเปิดตามที่บอกแล้วลงได้ชัวร์
    ถ้าแผ่นไม่มีปัญหา ไม่ต้องโมด ไม่ต้องเฟรซไรทั้งนั้น.
    Last edited by OWNER; 25 Jun 2008 at 14:55:23.

OverclockZone Member GyM's Avatar
    ที่ปลอดภัย~~(BKK)

Quote Originally Posted by OWNER View Post
    ไปเปิด ACPI XSTD Table = Enabled ครับ
    ถ้าจำไม่ผิดจะอยู่ที่หมวด Power Management Setup ไปเปิดตามที่บอกแล้วลงได้ชัวร์
    ถ้าแผ่นไม่มีปัญหา ไม่ต้องโมด ไม่ต้องเฟรซไรทั้งนั้น.

ใช่ๆ เปิดอันนีด้วยย

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

ลง Dell OEM ไม่ง่ายกว่ารึ - -''

OverclockZone Member Drunk's Avatar

Quote Originally Posted by LigerZero View Post
    ลง Dell OEM ไม่ง่ายกว่ารึ - -''
    ตัวที่ผมใช้อยู่นี่แหละครับ

ต้องแต่ลงมาเป็น SP1 ยังไม่เคยเปลี่ยนเลย (ไม่กล้าเปลี่ยนขี้เกียจมีปัญหา)

เดี๋ยววันเสาร์ อาทิตย์จะลองลงดูครับ แต่ตอนนี้ลอง ACPI XSTD Table = Enabled
    ไปแล้วถ้าไม่ได้อย่างไรจะมาบอกครับผม

Quote Originally Posted by OWNER View Post

ตกลง Enable ลงแล้วเรียบร้อยครับ ใช้ได
    ขอบคุณมาก ๆ ครับ ปิดกระทู้

OverclockZone Member miixer's Avatar

แจ่มครับ ผมลงแล้วติดเหมือนกัน ดีนะที่นึกขึ้นได้ว่า มีคนเคยถามไว้

ขอบคุณด้วยคนครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks