Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปิดการ์ดจอ intel อย่างไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปิดการ์ดจอ intel อย่างไร

ใครรู้บ้างปิดการ์ดจอ intel HD4000 อย่างไร อยากจะใช้ nvidia 740m เป็นตัวประมวลผลวิดีโอ ใน windows media classic เวลาดูหนังแล้ว เช็ค มันขึ้น intel เป็นตัวถอดรหัสอะ ผมเปิด dxva แล้ว ใช้ notebook asus k46cb มันติดตั้ง driver จาก nvidia (เว็บหลัก) ไม่ได้อะ

เชื่อปะพักหลังๆ ที่ผมอ่านกระทู้ปัญหาเกี่ยวกับการ์ดจอโน้ตบุ๊คร้อยละ 90 จะเกิดจากการที่โปรแกรมไม่ยอมใช้การ์ดจอแยกแต่ดันไปใช้ออนบอร์ดแทน
    จนผมเริ่มนึกว่า ไอ้ cpu ตระกูล i ที่มี gpu มาในตัวเนี่ย ตกลงมันเพิ่มความสะดวกหรือสร้างปัญหากันแน่ ตลกดีเหมือนกัน เป็นกันเยอะมาก

Comment

Originally posted by zeratul111 View Post
      เชื่อปะพักหลังๆ ที่ผมอ่านกระทู้ปัญหาเกี่ยวกับการ์ดจอโน้ตบุ๊คร้อยละ 90 จะเกิดจากการที่โปรแกรมไม่ยอมใช้การ์ดจอแยกแต่ดันไปใช้ออนบอร์ดแทน
      จนผมเริ่มนึกว่า ไอ้ cpu ตระกูล i ที่มี gpu มาในตัวเนี่ย ตกลงมันเพิ่มความสะดวกหรือสร้างปัญหากันแน่ ตลกดีเหมือนกัน เป็นกันเยอะมาก
      ผมว่า user error นะผมมี notebook i5+radeon 6670 ใน driver มันก็จะมีให้ตั้งอยู่เเล้วว่าจะเลือกใช้งานโหมดไหน
      ใช้งานเเบบสลับกาดจอ ตอนเล่นเกมใช้ radeon เล่นเว็บใช้ออนบอดงี้ อีกโหมดก็เลือกว่าจะใช้กาดจอเเยก รึออนบอดอย่างเดียวเลยไม่ต้องไปนั่งเปิดปิดใน bios ด้วยของ nvidia ไม่รู้นะมีเเบบนี้มั้ยไม่เคยใช้

Comment

รู้สึกว่าของ intel+nvidia บางโปรแกรม มันสลับให้ใช้การ์ดจอเเยกไม่ได้นะครับ

Comment

ตั้งค่าการใช้งานในแต่ละโปรแกรมเองได้ครับ แต่ส่วนมากมันจะเลือกไว้ให้อยู่แล้ว จะมีพลาดบ้างเราก็ไปแก้เอา nvidia control panel > manage 3d settings > program settings

ว่าแต่ดูหนังใช้HD4000มันกระตุกหรือไรครับ ผมว่ามันก็เหมาะดีแล้วนะ

Comment

Originally posted by Go.Gasia View Post
            ตั้งค่าการใช้งานในแต่ละโปรแกรมเองได้ครับ แต่ส่วนมากมันจะเลือกไว้ให้อยู่แล้ว จะมีพลาดบ้างเราก็ไปแก้เอา nvidia control panel > manage 3d settings > program settings

ว่าแต่ดูหนังใช้HD4000มันกระตุกหรือไรครับ ผมว่ามันก็เหมาะดีแล้วนะ
            อยากจะบอกว่า ผมเข้าไปตั้งค่าแล้ว แต่โปรแกรม nvidia control panel มันไม่ให้เลือกmedia player classic มันเลือกได้แต่เกมครับ เวลาเล่นเกมมันก็สลับการ์ดจอให้เองอย่างไม่มีปัญหา แต่เวลาดู video นี่ดิครับ ภาพ+สีมันไม่ค่อยสดเลย คมชัดไม่พออะครับ บางฟังชั่นก็เปิดไม่ได้(เปิดแล้วภาพไม่ขึ้น) อยากจะทำให้การ์ดจอแยกมันมันตัว render เพราะคอมตั้งโต๊ะผมก็ใช้ nvidia ภาพที่ได้สวยกว่าเยอะ

Comment

Originally posted by Alaluya View Post
              รู้สึกว่าของ intel+nvidia บางโปรแกรม มันสลับให้ใช้การ์ดจอเเยกไม่ได้นะครับ
              ใช่ครับผม บางโปรแกรมที่ไม่ใช่เกม มันไม่ยอมสลับให้

Comment

Originally posted by zeratul111 View Post
                ถ้ามันยอมให้เราสลับเองได้ทุกโปรแกรม มันก็จะไม่มีปัญหาหรอกครับ บางโปรแกรมมันไม่ยอมให้ใช้ nvidia

Comment

Working...
                X