overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 15 of 15

Thread: ถ้าซื้อ nb แล้วไม่เอาos vistaแท้ กับเอาos vistaแท้ ราคาต่างกัน2000

OverclockZone Member n0BITa's Avatar

Default ถ้าซื้อ nb แล้วไม่เอาos vistaแท้ กับเอาos vistaแท้ ราคาต่างกัน2000

ถ้าซื้อ nb แล้วไม่เอาos vistaแท้ กับเอาos vistaแท้ ราคาต่างกัน2000บาท
    จะเลือกแบบไหนกันหรอคับ

OverclockZone Member saksith's Avatar

แล้วแต่ความคิของแต่ละคนครับอันนี

ถ้า้เป็นผมไม่เอา
    1.ไม่ชอบอยู่แล้วvista เอามาก็ไม่ได้ใช้
    2. ลดอีกตั้ง2000 เอาตังมาซื้อacessorries ดีกว่า

OverclockZone Member turionx2's Avatar

ขึ้นอยู่กะว่าจะใช้มันใหม ถ้าใช้ก็ok ถ้าไม่ใช่ก็แบบท่าน saksith ว่าใว้
    ปล แต่เป็นผม ผมเอาเพราะผมชอบ vista สวยดี ส่วนตัวว่าเล่นเกมส์บนvista ได้ภาพที่ดีกว่า ลื่นกว่า(ตรงข้ามกับผลเทส ) อาจเป็นเพราะในvista vga แชร์แรมได้ครบตามเปค 1024M และอีกอย่างหลายสิ่งที่ทำบนvistaดีกว่าเช่น nero สามารถไรท์ dvd ได้ตรงตามสเปค 8x ถ้า xp จะได้แค่ 4x usb 2.0 ก็ส่งผ่านข้อมูลได้ใว้กว่าใน xp (ไม่มีหลักการ จากประสอบการตรง)

OverclockZone Member n0BITa's Avatar

ขอบคุณพี่ทั้ง2นะคับ ที่ช่วยตอบ สรุปว่าคงเอาosมาเผื่อไว้ดีกว่า ^^

OverclockZone Member Centrino's Avatar
    DirectX Component

แต่ถ้าให้ OS กั๊กๆ ให้ตัว home มั่ง media มั่ง ผมจะไม่เอาเด็ดขาดเพราะมันปิดfeature บางประการออกไป สุดท้ายก็ไปหาเถื่อนมาลง - -;

แถมยังให้แต่แผ่น recovery อีก เดี๋ยวนี้ งกแท้

OverclockZone Member T4st -t1 -s's Avatar

เอ แล้วเครื่องที่มีกับไม่มีภายในมันต่้างกันไหมครับ ก็ไม่ต้องเอาก็ได้ครับ ถ้ายี่ห้อนั้นมีOEMอยู่แล้ว เพราะเราก็สามารถหาของเถื่อนOEMยี่ห้อเรามาลงใช้ได้แบบเนียนๆเลย

เช่น AcerแถมVista Home Premium

พอเราเอาvista ultimate 26 in 1 ลงไป ก็เลือกOEM Acer ทีนี้Keyอะไรก็ไม่ต้องใช้เลยครับ มันเช็คแค่ว่าเครื่องเราเป็นAcerจริงหรือเปล่าเท่านั้นเอง Updateได้ ใช้งานได้ดีทุกอย่าง แม้ว่าจิงๆแล้วเราไม่ได้ซื้อvista ultimateก็ตาม

ปล. Vista OEM ยี่ห้อต่างๆมันเช็คแค่ว่าเลขบนเมนบอร์ดเราใช่ของยี่ห้อเขาหรือเปล่าเท่านั้น ไม่ได้เช็คว่าเราซื้อVista Versionอะไรครับ
    Last edited by T4st -t1 -s; 22 Jun 2008 at 10:57:53.

OverclockZone Member saksith's Avatar

แล้วxp มีแบบoem ให้เลือกยี่้หอเยอะไหม

OverclockZone Member T4st -t1 -s's Avatar

เอ เรื่องยี่ห้อOEM Xpนี่ไม่รู้แฮะ ว่าเหมือนกับvistaหรือเปล่า

แต่ถ้าvista OEMตามที่เขาแจกให้โหลดบิทกันทั่วๆไปก็ประมาณ
    HP DELL SONY COMPAQ ASUS ACER BENQ SAMSUNG BIOSTAR IBM FUJITSU MERCURY VIGLEN LG LENOVO NEC GATEWAY PACKARDBELL EMACHINES MEDION TOSHIBA GIGABYTE MERCURY ADVENT

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

เป็ฯผมก้ไม่เอาอ่ะ หาลงเองได้ ถ้าเอามามันจะไม่ให้แผ่น Driver แต่ถ้าไม่เอามันจะมีแผ่น Driver ให้ครับพี่น้อง

OverclockZone Member Coolsman's Avatar

มีไว้ก็ดีนะคร้าบ

OverclockZone Member Coolsman's Avatar

Quote Originally Posted by vampires101 View Post
    เป็ฯผมก้ไม่เอาอ่ะ หาลงเองได้ ถ้าเอามามันจะไม่ให้แผ่น Driver แต่ถ้าไม่เอามันจะมีแผ่น Driver ให้ครับพี่น้อง
    ถ้าอยากได้ไดร์ฟเวอร์ ก็ไปขอที่ 0 ก็ได้ครับ

ฝาก Flash Drive ไว้ให้ก็อบก็ได้นะ อิอิ

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

ผมไม่เอา เอาส่วนต่างไปเพิ่มเป็นอย่างอื่นดีกว่า

ปล. ผมใช้แต่ของเทียม(OS)

OverclockZone Member ohm123's Avatar

ถ้าเป็นตัวultimateผมเลือกอ่ะครับ*-* แต่ถ้าเบสิคไม่สนครับ
    แต่อย่างท่านอื่นว่าถ้าคิดว่าไม่ได้ใช้เอาเงินไปอัพอย่างอื่นเช่นแรมเป็นตนก็น่าจะดี แต่ใช้xpแรม2กิ๊กก็พอแล้วมังครับ

OverclockZone Member chomdayja's Avatar
    นิคมอุตสาหกรรมแหลมฉบัง

ใช้ของแท้ก็ดีครับ อุุปกรณ์ซัพพอดกับวินโดว์ดี

OverclockZone Member us---army's Avatar
    บางกะปิ เสรีไทย

เล่นของโมลูกเล่นเยอะ อิอิอิ เอาอะไรมากมาย

Bookmarks

Bookmarks