Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าลบตัว System Volume Information วินโด้จะเป็นอะไรรึเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าลบตัว System Volume Information วินโด้จะเป็นอะไรรึเปล่าครับ

http://uppic.net/download.php?7c2e01...6b91396a761454
    ไฟรตัวนี้มันมีประโยชน์ยังไงครับเพราะมันกินเนื้อที่ตัง 8 กิกนะต้องการจะลบออก

เป็นไฟล์ระบบ ลบบ่ได้
    น่าจะเป็น System Restore

Comment

เป็นโฟลเดอร์ที่ใช้เก็บข้อมูลจำพวก Restore Point น่ะครับ
      ปกติผมจะปิด System Restore แล้วลบไฟล์ในนี้ในทุกพาร์ติชั่นทิ้งเพราะไม่เคยใช้ + สิ้นเปลือง

Comment

เวลาเครื่องดับจะเป็นตัวเก็บค่า backup และเอาไว้เก็บการตั้งค่าต่างๆ/บันทึกการทำงานเป็น log ไฟล์

Comment

แล้วควรลบรึเปล่าครับ

Comment

ก็ปิดระบบ System Restore สิคับแค่นี้เนื้อที่ก็เพิ่มแล้ว ไม่เห็นจะยาก
            สำหรับผมปิดมานานแล้ว ไม่จำเป็นสำหรับผม

Comment

Originally posted by amstel View Post
              ก็ปิดระบบ System Restore สิคับแค่นี้เนื้อที่ก็เพิ่มแล้ว ไม่เห็นจะยาก
              สำหรับผมปิดมานานแล้ว ไม่จำเป็นสำหรับผม
              ปิดตรงไหนครับ

Comment

ตอบแบบลวกๆนะ
                คลิกขวาที่ com เลือก Properties>>System Protection>>เลือกตามที่วงไว้เอาเครื่องหมายถูกออก

Comment

ถ้าปิด system restore

ในอนาคตถ้ามีอะไรผิดพลาด จะไม่สามารถย้อนกลับไปได้น่ะคับ

Comment

ปกติผมจะเปิด System restore ไว้
                    แต่จะปิดก็ต่อเมื่อต้องการล้าง Restore point ที่เคยสร้างไว้แล้ว (แน่ใจว่าไม่ต้องการ Restore กลับไปแล้ว)
                    หรือเวลาเจอไวรัสใน System volume แล้ว โปรแกรม Antivirus ไม่สามารถคลีนได้
                    ก้อจะปิด System restore เพื่อล้างไฟล์ที่ระบบเก็บไว้ทั้งหมด
                    หลังจากนั้นจึงเปิด System restore อีกครั้ง
                    และทำการสร้าง Restore Point ใหม่เพื่อเก็บสถานะปัจจุบัน (ที่ทำงานได้ปกติ) ของ OS เอาไว้ครับ
                    ถ้าต้องการพื้นที่ว่างของ HDD เพิ่มก็ไปทำการลดขนาดพื้นที่ของการเก็บ System monitoring ของแต่ละไดรฟ์ให้น้อยลงครับ
                    หรืออาจจะทำเฉพาะไดรฟ์ที่ลง OS เอาไว้ (C เท่านั้นครับ

Comment

Working...
                    X