Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการเสียง ซ่าๆๆ ของ x-fi

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการเสียง ซ่าๆๆ ของ x-fi

อาการเสียง ซ่าๆๆ ของ x-fi เกิดจากอะไรครับ
    คือตอนเปิดเครื่องยังไมมีเสียง แต่ตอนเริ่มเข้า window อาการเสียงซ่าก็มาครับ
    ตอนแรกคิดว่าเป็นที่ลำโพง แต่เอาลำโพงไปเสียบกับเครื่องอื่นก็ไม่เป็น
    ผมก็คิดว่าไม่ได้เป็นที่ลำโพงละ มาคิดต่อว่าเป็นที่ x-fi แน่ๆๆ
    ทีนี้ผมก็เลยเอาหูฟังไปลองเสีบดูก็ไม่มีอาการ ซ่าๆๆ
    ผมก็เลยสงสัยว่าอาจจะเกิดจากการที่มีสัญญาณแทรกหรือปล่าว หรือกระแสไฟมันไม่คงที่หรือยังไง
    รบกวนท่านผู้รู้ช้วยแนะนำที่ครับ

ผมก็ดูหนังฟังเพลงได้ปกติ แต่พอเสียงเพลงจบก็จะได้ยินเสียงซ่าๆๆ มันน่ารำคาญมาก ตอนใช้ออนบอดมันก็ไม่เห็นเป็น

ปล.ใช้ลำโพง orbit 701 + x-fi
    Last edited by ballexjag; 25 Jun 2008, 17:38:21.

ลองดูที่โปรแกรมของ X-fi ว่าเปิด พวก ไมค์ หรือ linein aux หรือ อื่นๆ ไว้หรือเปล่า ..

เพราะจะมีเสียงซ่าออก เคยเป็น

Comment

เรียก Volume Panel ขึ้นมาแล้วคลิกที่ Default อาการจะหาย

Comment

มันไม่ได้ผลครับ
        รอท่านต่อไป

Comment

ผมเคย เป็นอยู่ บาง ครั้ง ครับ แนะนำ
          ให้เรา ปิดเครื่อง แล้วจับที่soundcard ครับ
          หรือไม่ก็ ถอด ออกมาเลยครับ ลองดูผมลองแล้วหาย

Comment

ผมเลยลองแล้วครับมันไม่หายตรับ
            แต่ก็ขอบคุณครับ

Comment

ผมก็เคยเป็น แบบว่าเปิดเครื่องมาไม่มีเสียงพอเข้าวินโดว์ ลำโพงซ้ายด้านหน้ามันซ่าๆๆๆๆ แต่นานๆๆจะเป็นทีพอรีสตาร์ทเครื่องก็หาย ผมเลยเอาไปเคลมได้ตัวใหม่มา ตอนนี่ไม่เจออาการนั้นแล้ว
              -ลองลงwindowใหม่ อัพเดทไดร์เวอร์ด้วย ไม่หายก็เอาไปเครมดูคับ

Comment

ลอง
                1.เปลี่ยนสายต่อซาด์วการ์ดซิ เป็นที่มีคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าค้างที่สายปะ สายงอปะประเภทว่าขดไปมา อาจจะทำให้เกิดคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้ารบกวนได้ต้องเบิร์นลำโพงดู (แต่หาไฟล์ดีๆ หน่อยนะ เพราะเครมลำโพงมาสองรอบและ)
                2.เปลี่ยนลำโพงอื่นมาใช่กะคอมนี้ดูซิ
                3.ลองเบิร์นลำโพงดูซิ (ตามข้อ 1)
                4.เปลี่ยนซาด์วการ์ด หรือลองปิดไปใช้ออนบอร์ด
                5.เช็คไมล์ เปิดไมล์ไว้ปะ ไปเซตลดเสียงไมค์หรือปิดไปเลย หรือถอดแจ็คไมค์ออกเลย
                6.ไม่รู้รอคนอื่นมาบอกก็แล้วกัน

Comment

ผมขาย Orbit เพราะมันไม่เข้ากับ X-fi ไฟรั่วหรืออะไรสั้กอย่างทำให้สัญญาณรบกวนกระจาย
                  บางคนก็จะเจอกับ Orbit กับ 2Zs เคยถามตัวแทนเค้าบอกว่าอาจจะเป็นที่วงจรของลำโพงเอง
                  ตอนนี้เห็นว่ากำลังจะทำรุ่นไหม่ออกมา ไม่รู้ว่าอีกนานรึป่าว
                  Last edited by Chester; 25 Jun 2008, 21:49:55.

Comment

Originally posted by jarzabrike View Post
                    ผมก็เคยเป็น แบบว่าเปิดเครื่องมาไม่มีเสียงพอเข้าวินโดว์ ลำโพงซ้ายด้านหน้ามันซ่าๆๆๆๆ แต่นานๆๆจะเป็นทีพอรีสตาร์ทเครื่องก็หาย ผมเลยเอาไปเคลมได้ตัวใหม่มา ตอนนี่ไม่เจออาการนั้นแล้ว
                    -ลองลงwindowใหม่ อัพเดทไดร์เวอร์ด้วย ไม่หายก็เอาไปเครมดูคับ
                    ลองแล้วครับเปลี่ยนตัวใหม่ก็แล้ว ลงวินโดใหม่ก็แล้วยังไม่หายครับ แต่ยังไม่ได้ update driver
                    แต่ก็ขอบคุณครับ

Originally posted by FungFung View Post
                    ลอง
                    1.เปลี่ยนสายต่อซาด์วการ์ดซิ เป็นที่มีคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าค้างที่สายปะ สายงอปะประเภทว่าขดไปมา อาจจะทำให้เกิดคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้ารบกวนได้ต้องเบิร์นลำโพงดู (แต่หาไฟล์ดีๆ หน่อยนะ เพราะเครมลำโพงมาสองรอบและ)
                    2.เปลี่ยนลำโพงอื่นมาใช่กะคอมนี้ดูซิ
                    3.ลองเบิร์นลำโพงดูซิ (ตามข้อ 1)
                    4.เปลี่ยนซาด์วการ์ด หรือลองปิดไปใช้ออนบอร์ด
                    5.เช็คไมล์ เปิดไมล์ไว้ปะ ไปเซตลดเสียงไมค์หรือปิดไปเลย หรือถอดแจ็คไมค์ออกเลย
                    6.ไม่รู้รอคนอื่นมาบอกก็แล้วกัน
                    ลำโพงผมใช่กะคอมตัวอืนก็ไม่มีปํญหาอะไรนะครับ
                    แต่เรื่องคล่ืนแม่เหล็กค้างที่สายนี้ต้องไปแก้ไขดู
                    ขอบคุณครับ

Originally posted by Chester View Post
                    ผมขาย Orbit เพราะมันไม่เข้ากับ X-fi ไฟรั่วหรืออะไรสั้กอย่างทำให้สัญญาณรบกวนกระจาย
                    บางคนก็จะเจอกับ Orbit กับ 2Zs เคยถามตัวแทนเค้าบอกว่าอาจจะเป็นที่วงจรของลำโพงเอง
                    ตอนนี้เห็นว่ากำลังจะทำรุ่นไหม่ออกมา ไม่รู้ว่าอีกนานรึป่าว
                    ขอบคุณครับ
                    Last edited by ballexjag; 25 Jun 2008, 22:57:14.

Comment

แก้ไม่ได้ครับ
                      แต่ถ้าต่อรีโมทของลำโพง แล้วปิดโวลุ่มของตัวรีโมทให้เบาที่สุด ก็จะพอช่วยได้ครับ

Comment

Originally posted by เอ๊ะยังไง View Post
                        แก้ไม่ได้ครับ
                        แต่ถ้าต่อรีโมทของลำโพง แล้วปิดโวลุ่มของตัวรีโมทให้เบาที่สุด ก็จะพอช่วยได้ครับ
                        ใช่แล้วครับ ถ้าผมเปิดโวลุ่มเบาก็จะไม่เสียงซ่ามากวนครับ
                        ปล.ท่านใช้ obit + x-fi เหมือนผมหรอครับ

Comment

ผมพอจะเข้าใจปัญหาของผมละ
                          มันเคยเกิดขึ้นมาแล้ว
                          ก็ต้องทำใจ
                          http://forums.overclockzone.com/foru...p/t-84753.html

Comment

Working...
                          X