Announcement

Collapse
No announcement yet.

Port นี้ เรียกว่าอะไร ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Port นี้ เรียกว่าอะไร ?

อยากจะซื้อโน๊ตบุ๊ค ที่มี Port ตามรูป ซึ่งพอรู้ว่าเป็น Serial Port (ดูตามหนังสือ) แต่ในปันจุบัน
    แทบไม่มีติดมากับโน๊ตบุ๊คแล้ว ถ้าอยากหาซื้อโน๊ตบุ๊คมือสอง จะมียี่ห้อและรุ่นอะไรบ้างครับ เอาที่ไม่อืด เร็วๆแรงๆ Pentium M ก็ได้ มีไหม แล้วถ้าเป็นของมือหนึ่งล่ะครับ ยังมีอยู่อีกหรือเปล่า ? ที่มี port นี้แล้วอีกข้อนึง Port นี้ คนใน OC เรียกกันว่ายังไง หรือเรียกตามหนังสือรืเปล่า ช่วยหน่อยนะครับ...ขอบคุณครับ
    Attached Files

โห

Comment

port RS-232 ฮะ มันมีสายแปลงจาก USB มาเป็น พอร์ตนี้อยู่นะ บ้านผมก็มี

Comment

ใช้ usb to rs-232 เถอะครับ

*-*

Comment

ผมก็ใช้นะ เกี่ยวกับงานระบบเครือข่าย RS-232 ยังจำเป็นมากๆครับ เด็กๆสมัยนี้มันไม่ค่อยรู้เลย เห็นก็บอกยี้บอกโบราณ เล่นแต่เกมกันจนไม่ศึกษาอะไรเพิ่มเลย

Comment

Serial (ซีเรียส) Port ครับ แต่มีแปลงจาก USB ไปน่ะครับเพราะ USB ก็ส่งข้อมูลแบบ Serial เช่นกัน (ผมก็ต้องใช้ ใครแนะนำหาตัวแปลงให้ผมที เพราะต้องใช้โปรแกรมแผง PLC อ่ะมานรองรับแต่ซีเรียส Port อ่ะ ฮือๆ)

Comment

Originally posted by Dark Avenger MX View Post
              Serial (ซีเรียส) Port ครับ แต่มีแปลงจาก USB ไปน่ะครับเพราะ USB ก็ส่งข้อมูลแบบ Serial เช่นกัน (ผมก็ต้องใช้ ใครแนะนำหาตัวแปลงให้ผมที เพราะต้องใช้โปรแกรมแผง PLC อ่ะมานรองรับแต่ซีเรียส Port อ่ะ ฮือๆ)
              ราคาประมาณ 300 บาท ครับ มีเป็น ทั้ง ขนาน และอนุกรมเลยครับ
              มีเยอะลองเดินหาดู เอาแบบที่มีไดร์เวอร์ติดมาด้วยนะครับ จะได้ไม่ต้องไปหา มาให้ปวดหัวอีก

Comment

หา USB to serial น่าจะง่ายกว่านะครับ

Comment

ซะงั้น

Comment

Originally posted by Dark Avenger MX View Post
                    ลองซื้อมาลองหลายๆ ยี่ห้อครับ 5 5 5 + พอดีผมต้องดึงข้อมูลผ่าน Hart potocal ตอนผมเอามาลองซื้อมาหลายตัวเลย ทั้ง USB to Serial port แล้วก็ PCMI Slot to Serial port แต่ไม่สำเร็จ สุดท้ายซื้อ interface ใหม่ที่มันเป็น USB มาเลย แต่ถ้าจะซื้อ Notebook ใหม่ ลองดูของ DELL ครับ รุ่น Latitude D630 ครับ มี Com. port มาให้เลย ไม่ต้องแปลง link ได้ชัวร์

Comment

Port RS-232 ใช้ USB to serial ดีกว่าครับ ซื้อแล้วมันแถม serial to paralell(เขียนแบบนี้ป่าวหว่าจำม่ะได้ถ้าผิดก็ขออภัยด้วยครับ) ราคาประมาณ 300-500 บาทจ้า(จำราคาแน่นอนม่ะได้แต่อยู่ประมาณนี้ละเคยซื้อมาใช้ทำงาน)

Comment

ความรู้

Comment

ได้ความรู้ ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
                          X