Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากขอความช่วยเหลือครับ วิเคราะห์อาการคอมให้ผมหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากขอความช่วยเหลือครับ วิเคราะห์อาการคอมให้ผมหน่อยครับ

อยากขอความช่วยเหลือครับ ช่วยวิเคราะห์สภาพอาการที่เกิดขึ้นของคอมผมให้หน่อยครับผมไม่ทราบว่ามันเป็นที่เมนบอร์ดหรือเป็นที่การ์ดจอกันแน่
    อาการเมื่อผมมีการถอดการ์ดจอออกแล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ พอเปิดเครื่องเมนบอร์ดจะร้อง ติ้ดๆๆ หน้าจอจะขึ้นว่า No Video Output แต่พอปิดเครืองแล้วขยับการ์ดจอไปมา เปิดเครื่องใหม่มันก็ติดปกติ
    พอถอดการ์ดจอออกใส่เข้าไปใหม่เปิดเครื่องมันก็ร้องอีกแล้วขึ้น No Video Output เหมือนเดิม พอขยับๆ มันก็ใช้ได้อีก
    ผมเลยไม่แน่ใจว่ามันเป็นเพราะ Slot.การ์ดจอผมมันหลวม หรือเป็นที่ขาpinของการ์ดจอกันแน่
    แล้วจะแก้ไขอย่างไรดีครับ

ขอบคุณทุกคำตอบล่วงหน้านะครับ

เป็นเหมือนกันครับ

Comment

เงียบมากมาย

Comment

Originally posted by RadicalDreamer View Post
        เป็นเหมือนกันครับ
        ของคุณ เมนบอร์ดอะไร การ์ดจออะไรหรอครับ
        ของผม M2N-E การ์ดจอ HD 3850 อ่ะครับ

Comment

ผมว่าขาพินมันหลวมนะครับ

Comment

Originally posted by P@RN View Post
            ผมว่าขาพินมันหลวมนะครับ
            จะแก้ไขได้ยังไงครับ ผมลองเอานอตไขยึดการ์ดจอ แต่มันเปิดไม่ติดครับ หรือว่าต้องไปเครมอย่างเดียวครับ

Comment

...

Comment

ไม่ทราบว่า บอร์ดกับการ์ดจอ ใหม่อยู่หรือเปล่า มีฝุ่นจับมั้ย
                ขั้นต้น เบสิกพื้นๆ
                - ใช้ยางลบ ลบที่ขาเสียบของการ์ดจอก่อนครับ
                - ใช้เคื่องดูดฝุ่น ดูดที่สล็อด เมนบอร์ด
                ลองดูนะครับ

Comment

Originally posted by kuhome007 View Post
                  ไม่ทราบว่า บอร์ดกับการ์ดจอ ใหม่อยู่หรือเปล่า มีฝุ่นจับมั้ย
                  ขั้นต้น เบสิกพื้นๆ
                  - ใช้ยางลบ ลบที่ขาเสียบของการ์ดจอก่อนครับ
                  - ใช้เคื่องดูดฝุ่น ดูดที่สล็อด เมนบอร์ด
                  ลองดูนะครับ
                  - ใช้ยางลบ ลบที่ขาเสียบของการ์ดจอก่อนครับ วิธีนี้ยังไม่เคยลองเลยครับ สงสัยเย็นนี้ต้องกลับไปลองซะและ

Comment

ของผมก็เป็นนะ เป็นเพราะเคส Tsunami ของผม เวลาการ์ดจอเสียบแล้วมันจะไม่อยู่ในแนวตรงเป๊ะ ออกจะดึงการ์ดให้เอียงหน่อยๆ ต้องหาจังหวะใส่แล้วมันใช้ได้อ่ะคับ ถ้าใส่เข้าล๊อกเป๊ะ มันก็เป็นเหมือนของคุณเลย

Comment

เป็นเหมือนผมเลยครับ ลองเปลี่ยนการ์ดจอก็แล้ว เปลี่ยนจอก็แล้ว ไม่หายครับอาการนี้ ขึ้นว่าNosignalแล้วก็ดับไปเลย แต่เครื่องวิ่งปกติครับ ไม่รู้ทำไงเหมือนกันครับ ถ้าท่านได้แล้วช่วยบอกผมด้วยนะครับ ปวดหัวมากๆเลยครับ
                      หัวอกเดียวกันครับ

Comment

ของผม M/B กับ การ์ดจอรุ่นเก่าแล้วอะคับ

ของผมเป็นที่ขาเสียบของการ์ดจออะคับ ต้องใช้ความสามารถในการเสียบนิดนึง -*-

Comment

ลองเทศกับ m/b ตัวอื่นหรือยังครับว่าปกติหรือป่าว

Comment

Originally posted by dogdog View Post
                            ของผมก็เป็นนะ เป็นเพราะเคส Tsunami ของผม เวลาการ์ดจอเสียบแล้วมันจะไม่อยู่ในแนวตรงเป๊ะ ออกจะดึงการ์ดให้เอียงหน่อยๆ ต้องหาจังหวะใส่แล้วมันใช้ได้อ่ะคับ ถ้าใส่เข้าล๊อกเป๊ะ มันก็เป็นเหมือนของคุณเลย
                            เหตุผลนี้ก็น่าจะมีน้ำหนักมากอยู่เหมือนกัน เพราะของผมเวลาเสียบpinลงล็อคแต่รูด้านหลังเคสจะไม่สนิทพอดี ยิ่งถ้าจะไขนอตติดจะเหมือนเป็นการฝืนๆตัวการ์ดอยู่เหมือนกัน

Comment

Originally posted by Quartermain View Post
                              เป็นเหมือนผมเลยครับ ลองเปลี่ยนการ์ดจอก็แล้ว เปลี่ยนจอก็แล้ว ไม่หายครับอาการนี้ ขึ้นว่าNosignalแล้วก็ดับไปเลย แต่เครื่องวิ่งปกติครับ ไม่รู้ทำไงเหมือนกันครับ ถ้าท่านได้แล้วช่วยบอกผมด้วยนะครับ ปวดหัวมากๆเลยครับ
                              หัวอกเดียวกันครับ
                              ของคุณอาจจะเป็นที่เมนบอร์ดป่าวคับ ถ้าเปลี่ยนทั้งจอและการ์ดจอแล้ว

คิดไปคิดมาผมว่าเคสก็มีส่วนนะ ถ้าเสียบลงเมนบอร์ดพอดีแต่ด้านหลังเคสกะการ์ดอาจจะไม่พอดีกัน
                              แต่พอล็อคให้ด้านหลังเคสกะการ์ดสนิทกันslotที่เสียบกะเมนบอร์ดก็ดันไม่พอดีกันเลยไม่ติดอีก

Comment

Working...
                              X