Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ขอความช่วยเหลือ][ด่วน][ขออนุญาติ MOD ทุกท่านด้วยคะ]เกี่ยวกับ HDD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [ขอความช่วยเหลือ][ด่วน][ขออนุญาติ MOD ทุกท่านด้วยคะ]เกี่ยวกับ HDD

วันนี้มีปัญหา อย่างด่วนมาก ๆ เลยคะ เกี่ยวกับ HDD

คือว่าวันนี้กำลังนั่งทำงานอยู่ แล้วทีนี้อยู่ ๆ เครื่องก็ดับ

ปรากฏว่า เครื่องมองไม่เห็น HDD 1 ตัว เลยลองเช็คอาการเบื้องต้นปรากฏว่า

คาดว่า เมนบอร์ด ฮาร์ดดิกส์ น่าจะเสีย แถมด้วยเป็น HDD ที่ต่อ Raid 0 ด้วย

จึงอยากทราบว่าดังต่อไปนี้
    1. ร้านหรือช่างที่ไหน ที่ไว้ใจได้ และมีฝีมือพอที่จะเปลี่ยนบอร์ดเนียน ๆ แล้วกู้ข้อมูลก่อนได้

2. สถานที่ ที่กู้ข้อมูล ในราคาที่ไม่แพงมากนัก

3. หรือใครมีเพื่อน ๆ พี่ ๆ ที่ไหนพอจะให้ความช่วยเหลือได้บ้างคะ ขอบคุณคะ

ที่มา: http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=226779

ดันๆ ให้เห็นทั่วกัล อิอิอิ

Comment

0.0

Comment

ช่วยดันครับ

Comment

พันทิปชั้น4มั้ง วันก่อนไปศูนย์A&LมีคนเอาHDDไปเคลมแต่เค้าไม่รับกู้ข้อมูล ให้ไปชั้น4ตรงบันไดเลื่อน

Comment

fyoo

Comment

ต้องเช็คดูก่อนครับว่าอะไรเสีย hdd หรือ เมนบอร์ด ถ้า hdd ก็หมดสิทธิ์ครับ ถ้ากู้ได้ก็ได้ไม่ถึง 50% แถมไฟล์ที่กู้มาได้ ก็อาจเปิดไม่ได้ แต่ถ้าเสียที่เมนบอร์ด แล้วใช้ software ในการทำ raid เช่น Linux raid software หรือ ถ้าเป็น windows ใช้เมนบอร์ด south bridge ตระกูล ICHxR ทำ intel matrix storage raid ก็หารุ่นเดียวกันหรือรุ่นที่ใกล้เคียงกัน มา set raid ใหม่ ก็ใช้ได้แล้วครับ ข้อมูลกลับมา 100% ชัวร์ แต่ถ้าใช้พวก raid Hardware controller เช่น promise ,Adaptec ก็ต้องหาการ์ดที่เป็นรุ่นเดียวกันครับ ก็ใช้ได้ ผมกู้บ่อยครับ ทำraid5 ด้วย HDD 3 ลูก แล้ว HDD เจือกพังพร้อมกัน 2 ลูก ก็ยังกู้มาแล้ว แต่กู้กลับมาได้แค่ 60-70% เท่านั้น อิอิ
              Last edited by tummut2001; 23 Jun 2008, 18:49:27.

Comment

แก้ได้ไวไวครับ

Comment

ดันให้เห็นกันทั่วๆหน่อย

Comment

เบื้องต้นคาดว่าเสียที่ บอร์ด ของ HDD คะ แค่อยากเปลี่ยนบอร์ด กู้ข้อมูลก่อนเอาไปเคลมคะ

Comment

Originally posted by Artemis View Post
                      เบื้องต้นคาดว่าเสียที่ บอร์ด ของ HDD คะ แค่อยากเปลี่ยนบอร์ด กู้ข้อมูลก่อนเอาไปเคลมคะ

ฝาก จำลองก็ได้ครับ ทางนั้นเค้า กู้ชาติอยู่ รถติดเป็นชาติเลย ล้อเล่น

เครียตเเทนครับ เลยต้องดันไปสูงๆๆ

Comment

น่าสงสาร

Comment

ลองดูข้อมูลในนี้นะน้องนะ
                          http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=217769

Comment

Originally posted by Artemis View Post
                            แนะนำนะครับ อย่าเพิ่งไปทำอะไรกับ hdd ควรจะซื้อ Mainboard รุ่นเดียวกันเอามา set raid ใหม่ครับ แล้วค่อยเอา board ไปเคลม ข้อมูลจะยังอยู่ครบ แต่ถ้าเอาไปกู้โดยที่ไม่ใช่ board มีโอกาศเสียข้อมูลไปนะครับ

Comment

Originally posted by tummut2001 View Post
                              แนะนำนะครับ อย่าเพิ่งไปทำอะไรกับ hdd ควรจะซื้อ Mainboard รุ่นเดียวกันเอามา set raid ใหม่ครับ แล้วค่อยเอา board ไปเคลม ข้อมูลจะยังอยู่ครบ แต่ถ้าเอาไปกู้โดยที่ไม่ใช่ board มีโอกาศเสียข้อมูลไปนะครับ
                              ไม่ใช่เมนบอร์ดที่ เสียนะคะ บอร์ดของ HDD คือ บอร์ดสีเขียว ๆ ที่มีช่องต่อไฟกับช่องต่อ SATA อยู่อ่ะคะ

เฮ้อ มันน่าหนกใจตรงที่ Raid 0 ด้วยนะสิคะ

Comment

Working...
                              X