Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ขอความช่วยเหลือ][ด่วน][ขออนุญาติ MOD ทุกท่านด้วยคะ]เกี่ยวกับ HDD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Artemis View Post
    ไม่ใช่เมนบอร์ดที่ เสียนะคะ บอร์ดของ HDD คือ บอร์ดสีเขียว ๆ ที่มีช่องต่อไฟกับช่องต่อ SATA อยู่อ่ะคะ

เฮ้อ มันน่าหนกใจตรงที่ Raid 0 ด้วยนะสิคะ
    อ้อ ต้องรอลุ้นซ่อม board ของ hdd น่ะครับ ทำใจไว้บ้างก็ดีครับ

Comment

Originally posted by tummut2001 View Post
      แนะนำนะครับ อย่าเพิ่งไปทำอะไรกับ hdd ควรจะซื้อ Mainboard รุ่นเดียวกันเอามา set raid ใหม่ครับ แล้วค่อยเอา board ไปเคลม ข้อมูลจะยังอยู่ครบ แต่ถ้าเอาไปกู้โดยที่ไม่ใช่ board มีโอกาศเสียข้อมูลไปนะครับ

น้องเค้าหมายถึงบอร์ดที่ติดอยู่กับHDDครับ

แต่ถ้าเปลี่ยนบอร์ดมันจะทำให้เคลมไม่ได้นะครับ ยังไงลองคุยกับร้านที่จะไปเคลมก่อนดีกว่ามั้ยครับ

Comment

คงต้องหาบอร์ดของ HDD ของตัวใหม่มาใส่แทนตัวเก่าเพื่อกู้ข้อมลก่อนนะครับ ลองหาซื้อมือสองดู แต่ว่าแน่ใจว่าเป็นที่บอร์ด HDD แล้วหรือ
        Last edited by Zoo; 23 Jun 2008, 19:22:35.

Comment

Originally posted by Zoo View Post
          คงต้องหาบอร์ดของ HDD ของตัวใหม่มาใส่แทนตัวเก่าเพื่อกู้ข้อมลก่อนนะครับ ลองหาซื้อมือสองดู
          คาดว่าจะทำไม่ได้คะ เพราะ Raid 0 แล้วก็ไฟ มันไม่เข้า HDd น่าจะเกิดจากอาการช๊อต ที่บอร์ดคะ

ไม่อยากไป CU เลยเพราะนั่นหมายถึงเงินเดือนทั้งเดือนเลย

Comment

Originally posted by Artemis View Post
            คาดว่าจะทำไม่ได้คะ เพราะ Raid 0 แล้วก็ไฟ มันไม่เข้า HDd น่าจะเกิดจากอาการช๊อต ที่บอร์ดคะ

ไม่อยากไป CU เลยเพราะนั่นหมายถึงเงินเดือนทั้งเดือนเลย
            ซื้อมาใช้แล้วก็ขายไปจิ HDD รุ่นไหนนะ ลองหายืมพรรคพวกดู

Comment

Raid 0 HDD เสีย ไป 1 ลูก ไม่น่าจะกู้ข้อมูลได้นะครับ
              แต่ผมเคยเจออาการแบบนี้ ตอนนั้น board เสีย ก็เลยเอา HDD
              ไปต่อ board ใหม่ แล้วก็ set raid 0 ทุกอย่างก็ใช้ได้ครับผม
              แต่ถ้า HDD เสีย คงจะกู้ข้อมูลได้ยากแล้วครับ

Comment

Originally posted by Zoo View Post
                ซื้อมาใช้แล้วก็ขายไปจิ HDD รุ่นไหนนะ ลองหายืมพรรคพวกดู
                ยังไงคะงง แต่ถ้าจะขายไม่ได้แน่นอน เพราะ HDD บริษัท

Originally posted by web99 View Post
                Raid 0 HDD เสีย ไป 1 ลูก ไม่น่าจะกู้ข้อมูลได้นะครับ
                แต่ผมเคยเจออาการแบบนี้ ตอนนั้น board เสีย ก็เลยเอา HDD
                ไปต่อ board ใหม่ แล้วก็ set raid 0 ทุกอย่างก็ใช้ได้ครับผม
                แต่ถ้า HDD เสีย คงจะกู้ข้อมูลได้ยากแล้วครับ
                ถ้าจะยากคะ ถ้าไฟไม่เข้า HDD

Comment

แก้ได้หรือยัง ถ้ายังจะได้แนะนำร้านที่พันธ์ทิพย์ให้ช่างไว้ใจได้ครับ

Comment

ความจริงผมพอจะรู้จักที่ซ่อม HDD อาการไฟไม่เ้ขาครับ เป็นโรงงานแถวๆ รังสิต เดี๋ยวหาเบอร์ให้ครับ ซ่อมไม่แพงครับ
                    อาจเปลี่ยนแค่แผงวงจรได้อะครับ

Comment

ดันๆ

Comment

จ๋ม .... หุหุ

Comment

Originally posted by khundej View Post
                          แก้ได้หรือยัง ถ้ายังจะได้แนะนำร้านที่พันธ์ทิพย์ให้ช่างไว้ใจได้ครับ
                          ยังคะ ไฟมันไม่เข้าอ่ะคะ

Originally posted by web99 View Post
                          ความจริงผมพอจะรู้จักที่ซ่อม HDD อาการไฟไม่เ้ขาครับ เป็นโรงงานแถวๆ รังสิต เดี๋ยวหาเบอร์ให้ครับ ซ่อมไม่แพงครับ
                          อาจเปลี่ยนแค่แผงวงจรได้อะครับ
                          ถ้าเกิดเปลี่ยนไปแล้ว สามารถนำแผงเดิมกลับคืนมาได้เพื่อที่จะไปเคลม ก็จะทำคะ

Originally posted by dears View Post
                          จ๋ม .... หุหุ
                          เดี๋ยวเค้าไม่รักหรอก

Comment

ขอรุ่นหน่อยครับ แล้วก้อ พอจะแกะแผงวงจรอออกมาใด้หรือเปล่าครับ
                            จะดูว่ามีตัวใหนใหม้มั่ง เผื่อหาของเปลี่ยนให้ใด้

Comment

Originally posted by basic View Post
                              ขอรุ่นหน่อยครับ แล้วก้อ พอจะแกะแผงวงจรอออกมาใด้หรือเปล่าครับ
                              จะดูว่ามีตัวใหนใหม้มั่ง เผื่อหาของเปลี่ยนให้ใด้
                              WD คะ ไม่กล้าแกะเองคะ กลัวหมดประกัน

Comment

WD คะ ไม่กล้าแกะเองคะ กลัวหมดประกัน
                                ถ้าของ WD รุ่นอาไรอะครับแล้ว มีวอย์ติดที่แผงวงจรใหมอะครับ ถ้าไม่มีก้อแกะใด้ครับ

Comment

Working...
                                X