Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU ใช้คุ้มแค่ไหนถึงเปลี่ยน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ดีครับ เป็นความคิดที่น่าชื่นชม

Comment

มี 2 เครื่องรุ่นเดียวกัน ดีอย่าง เวลาอะไรเสีย เทสเองรู้หมด

ส่วนคอมกว่าจะเปลี่ยน ก็ต่อเมื่อรู้สึกว่าตัวใหม่ที่ออกมามันคุ้มค่าต่อการใช้อย่างมาก

รอดูอย่างใจเย็นเพราะมัน ออกบ่อยเหลือเกิน - -"

Comment

ก่อนอื่นผมขอบอกเลยผมชอบมากเรื่องเทคโนโลยีใหม่ๆ มาก พอดีกลับมาอ่านกระทู้เก่าๆที่ผมโพสไปนะครับ ก็เลยคิดได้นิดนึง

เครื่องแรกที่ใช้ Cel 3.06 แระมาเป็น
        PD 3.20 ตัว PD นี่สั่งประกอบถอยเครื่องออกมาเอามาโพส ในกระทู้โหเคลียดมาก CPU PD ร้อนไม่ดีความแรงยังสู้ C2D รุ่นต่ำสุดไม่ได้เลยเย็นกว่าแรงกว่า ผมเคลียดเรื่องนนี้เป็นเดือนๆ

หลังจากนั้นเลยผุด เมกกะโปรเจคว่าจะถอย E6550 Q6600 นะตอนนั้น ความรู้สึกมันคงต้องแรงสุดยอดแน่ๆ เมื่อเอาเข้าจริงๆผมนำเงินไปซื้อมอไซไปทำงาน อด spec เทพ

กล้ำกลืนฝืนทนใช้ PD 3.2 Ram 1GHz HDD320 VGA8500G

ตอนแรกผมกังวลมากเรื่องความร้อนของ CPU เปิดทีต้องพัดลมเป่า ห้องผมค่อนข้างร้อนด้วย ไม่มีแอร์

ปัจจุบันไม่มีพัดลมเป่า

สุดท้าย เปิดโหลดบิท 6 วันติด ( วันศุกร์ ปิดพักเครื่อง 1 วัน )ไม่เคยปิดเครื่อง ไม่มีปัญหาอะไรเลย วันนี้มานั่งอ่านแล้วมองย้อนกลับไปว่า ที่ว่า CPU ร้อน กว่าต้อง C2D สิเย็นกว่า 55555+

วันนี้มีโอกาศมาเปิดกระทู้ที่ผ่านมาก็พบวาตัวเองบ้ากะเทคโนโลยี ร้อนๆเย็นๆ มาทั้งที่ใช้ยังไม่คุ้มเลยด้วยซ้ำ ผมไม่มีความรู้เรื่อง CPU เท่าไหร่แต่เห็นอะไรออกใหม่มาก็อยากได้

ขอย้ำว่าปัจจุบันยังใช้ PD3.20 ตัวเดิมยังไม่เปลี่ยนเลย ที่ตะก่อนคิดว่ามันร้อนนี้ทิ้งไปเลย เปิดข้ามวันข้าม คืนยังไม่มีปัญหา แปลง file กะ โหลดบิททิ้งไว้ ยังแหล่มเลย

เคยมีท่านนึงที่ผมอ่านเจอในกระทู้ ต้องขอโทษด้วยะนที่จำชื่อไม่ได้ เจอประโยคเด็ดที่ว่า

CPU ความคุ่มค่าของการใช้งานแหละเหมาะกับงานที่ทำ Cyrix 333 มันก็เทพได้ถ้าใช้งานอย่างคุ้มค่า

และเขาบอกว่า CPU Intel ตกรุ่นทุก 3-6 เดือน

ไม่มีไรทำอยากบ่น+ความโง่ของตัวเองเล็กน้อย
        ปล.เรื่องความร้อนของ CPU ผู้ให้ขอมูลมาก็ถูกนะครับ แต่ผมวิตกเกินไปเองเท่านั้น
        เคยมีคนคิดเหมือนคุณแหละครับ

มีคนที่ได้ใช้ AMD Barton XP แล้วบ่นว่าร้อน แต่ทุกวันนี้ก็ยังฌโหลดบิตติดต่อกันได้อย่างไม่มีปัญหาอะไร

เหมือนคุณแหละครับตอนนี้ใช้ Pentium D แรกๆ ก็เฉยๆ พอมาเจอรุ่นใหม่ที่เย็นกว่า แรงกว่า คุณก็รู้สึกแย่กับเครื่องของคุณเอง ทั้งๆที่ถึงจะร้อนแต่ก็ไม่ได้มีปัญหาจุกจิกอะไร แถมถ้าคุณใช้เครื่องแค่เล่นเน็ทดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ ไม่ได้ตัดต่ออะไรหนักมากๆ แล้วไปเล่น C2D รุ่นใหม่ๆ คุณจะร้องไห้เสียดายตังค์ปล่าวๆ เพราะ จะเห็นได้เลยครับว่า มันไม่ได้เร็วต่างกันเลย

เหมือนผมแหละครับ คนในบอร์ดย้ายค่ายกันไปไหนต่อไหน หรือสอยรุ่น 5000+ 6000+ หรือ 4 หัวกันไปเท่าไหร่

ไอ่ผมมันคนไม่มีตังค์ ก็เล่น X2 3600+ กันต่อไป แล้วเป็นไงล่ะครับ มันก็ยังใช้ได้แบบไม่มีปัญหาอะไร ทำได้ทุกงาน

ขอโม้หน่อยละกันนะครับ ว่า เครื่องผมตามลายเซนต์ของผมน่ะ เคลียร์ Crysis มาแล้ว เล่นแบบที่ผมไม่เสียอารมณ์ด้วยครับ ซื้อมาได้ประมาณปีนึงแล้ว

รู้มั๊ยครับว่าก่อนที่ผมจะได้เครื่องนี้มาน่ะ ผมใช้อะไรมาก่อน

Celeron 850 MHz
        SD RAM 512 MB
        GF FX 5200 นะครับ ใช้มา 6 ปีถึงเปลี่ยน

ฉะนั้นประเด็นที่ว่า CPU ใช้นานแค่ไหนถึงเปลี่ยน สำหรับผมแล้ว ผมขอตอบว่า จนกว่ามันจะใช้ไม่ได้ ครับ

Comment

มีตัง จบ

Comment

ตอนนี้ยังใช้ P4 2.0 อยู่เลยครับ ว่าจะเปลื่ยนการ์ดจอ อยู่ครับ CPU ยังดีอยู่ก็ไม่อยากจะเปลี่ยนหรอกครับ
            ตราบใดที่ CPU กับ board เจ้ง ค่อยว่ากันครับ

Comment

เปลี่ยนเมื่ออยากเปลี่ยน

Comment

ดูเครื่องที่ผมใช้อยู่ตั้งกะ ม.3 จนตอนนี้ ปี 1 นะ http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=368084

เป็นไงล่ะ จะซื้อใหม่แล้วอยากได้อย่างนู้น อย่างนี้ เทพๆ

มาคิดกลับกันเครื่องเก่าด้อยขนาดนี้ยังอุตส่า เล่นมาได้ 55+

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                  ถูกต้อง

แม่นแหล่ว

Comment

CPU มันต้องทำมาให้รองรับ การใช้งานหนักๆได้อยู่แล้ว ถ้าต้องเปิดเคสเป่าพัดลมกัน ทุกเครื่อง อย่างงี้ใครจะไปซื้อ บริษัทก็ต้องเจ๊งอย่างแน่นอน... เขาต้องทดสอบมาแล้ว

Comment

CPU MB RAM VGA ของผมมีอายุประมาณ 3 ปีครับ

ตอนนี้ E6300 + DS3 Rev.1 ก็อยู่มา จะเกือบ 2 ปีแล้ว

เพราะฉะนั้น ยังมีเวลารอเทคโนโลยีใหม่ ๆ ราคาตก...

Comment

CPUผม

P4 2.4G 478

ยังไม่งอแงเลย ใช้ได้ ปกติ คุ้มมากมาย

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
                          เล่นยิงไข่กระตุกครับ ถึงเปลี่ยน
                          แจ่มสุดอันนี้ เช่นกันครับ

Comment

รู้สึกว่าอืดดดดดดดดสุดๆ

Comment

ของผมก็ P4 2.4 478 เหมือนกันครับ ไม่มีงอแง ครับ

แต่ความต้องการที่จะใช้ มันมากกว่านี้แล้ว เหอ ๆ ๆ

Comment

ปกติจะเปลี่ยนเมื่อมันช้าและทำงานไม่ค่อยจะไหว และเมื่อถึงจังหวะเวลาที่ควรเปลี่ยน เนื่องจากสถานการณ์เปลี่ยน อาจด้วยเนื่องจากแอปพลิเคชั่นที่ต้องการทรัพยากรที่เปลี่ยนไป
                                ผมเคยนำCPU AMD XP1700+ มาExtractไฟล์ที่ใหญ่มากไฟล์นึง พยามทำอยู่เป็นสิบรอบกว่ามันจะยอมทำให้ ที่แรกก็คิดว่าเป็นเพราะไฟล์ไม่ดีแต่ไม่ใช่ แต่พอมาลองใช้C2D 6320 มันก็ทำได้ไม่งอแงและเสร็จภายในเวลาไม่นาน ด้วยเหตุนี้จึงคิดได้ว่า ถึงเวลาแล้วล่ะ

Comment

Working...
                                X