Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยวิเคราะห์อาการหน่อยครับ มีรูป

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยวิเคราะห์อาการหน่อยครับ มีรูป

[IMG][/IMG]

ตรง hdd มันขึ้น !!!! เต็มเลย คือไรครับ hdd 80gb รองรับแน่นอนครับแต่ เง็ง ต้องสลับสาย ide ถึงหายครับ

แล้วก็ตอนนี้อาการคือ
    - หน้า post จะอยู่นาน (แบบที่เห็นแต่ hdd ไม่มี !!!!) ประมาณ 5-10 วินาทีครับก่อนจะไปต่อ
    - Boot เข้า Windows (พึ่งลงใหม่ๆ ลง Via 4in1 กับ Driver Sound Realtek97) แค่นั้น นานมาก มันจะวิ่งๆ อยู่ที่ Logo Window นานประมาณเกือบ 2 นาที (นิ่งๆ สัก 40 วิ ก่อนไฟ hdd จะวิ่งประมาณ 10 วิ แล้วก็นิ่งๆ ไปอีกสัก 30-40 วิ แล้วไฟ hdd ก็ทำงานต่อ แล้วเข้า windows ปกติ) พอหน้า Welcome โผล่มาแล้ว ความเร็วก็จะเป็นปกติครับ ไม่มีอะไร

จะแก้ไขอย่างไรดีครับ ลง windows ใหม่ สองรอบแล้ว อาการเดิมทุกประการ

เจ้าอาการ !!! hdd นี่ ลูกนี้เป็นลูกที่สามแล้วครับก่อนหน้านี้ 40gb, 160gb เอามาลองก็เป็นครับ แต่บางครั้ง ลง windows ไปรอบนึงแล้ว Reboot เฉยๆ ค่อยขึ้นก็มีนะครับ

xp1800 / ram 512 *2 ddr333 (ใหม่กิ๊ก) / hdd80gb ( ใหม่กิ๊ก ) / MSI ตามรูป KT3 Ultra ครับ

ขอบคุณครับ

ลองเอาแผ่นอื่นลงดิครับ
    ว่าหายป่าว

Comment

ไปปิดฟังก์ชั่น S.M.A.R.T. ของ HDD ใน Bios ก่อนครับ

บางเมนบอร์ดรองรับฟังก์ชั่นนี้ แต่ HDD ไม่รองรับ ก็ต้อง disable ไป

Comment

ผมไปปิดแล้วครับ เหมือนเดิมครับ

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
        X