Announcement

Collapse
No announcement yet.

พี่ๆ ช่วยแนะนำเรื่องการ์ดจอ หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พี่ๆ ช่วยแนะนำเรื่องการ์ดจอ หน่อยครับ

สเปคคอมของผมนะครับ (ลอกมาจากใบตอนประกอบคอม - -)

CPU Inter E2200 Dual Core 2.2 G
    MBD Asus P5KPL 775Pin Intel G31+ICH7
    VGA Geforce 8400GS 256 MB
    HDD Seagate AS SATA 2 160 GB
    Ram DDR2 512/800 Kingston 2 ตัว
    (รวมกันก็คือ 1 GB ตอนที่ประกอบคอมเขาบอกเอาแรมเท่าไรดี ผมก็บอกเอา 1 GB ครับ ผมไม่เข้าใจเรื่องแรมอะครับ ทำไมเขาใส่แรม 512 ให้ผม 2 ตัว แทนที่จะใส่ แรม 1 GB ให้ผมตัวเดียวก็ได้ทำไมต้องใส่ 512 2 ตัว งง?)

คือ ผมอยากได้การ์ดตัวใหม่เพื่อไว้สำหรับ ทำงานทางด้าน กราฟฟิค เช่น 3DMAX,Illustrator,Photoshop และนอกจากทำกราฟฟิคแล้วในอนาคตผมอาจจะเอาไว้ต่อกับ จอ LCD TV เอาไว้ดูหนัง ดูคอนเสิร์ตและดูพวกไฟล์ HD อะครับ พี่ๆ ช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าควรเป็น การ์ดจอตัวไหนดีที่เข้ากับ สเปคคอมของผมได้

ผมเป็นมือใหม่ไม่ค่อยรู้เรื่องเกี่ยวกับพวก Hardware คอมฯ มากเท่าไรนัก ก็ได้เว็บนี้และครับที่เป็นแหล่งความรู้ให้กับผม (ถ้าผมเขียนอะไรผิดก็ต้องขอโทษด้วยนะครับ) ขอบคุณครับ

สเปกมันช่างไม่เหมาะกันซะเลย เสียเงินโดยใช่เหตุจริงๆครับ
    มาถึง VGA ก็ตามงบประมาณนะครับ เล่น ATi HD2600XT หรือ HD3650 DDR3 ก็ กำลังดีครับ
    ถ้าจะดูหนัง HD ควรจะมีแรม 2GB นะครับ

Comment

ตามท่านข้างบนเลยครับ 3650+เพิ่มแรมเป็น 2GB

Comment

ที่พี่ OJARU บอกว่าไม่เหมาะนี้ หมายถึง อะไรเหรอครับ คือผมอยากจะรู้จะได้ไปปรับปรุงในงบประมาณ 10000 บาท

แล้วเรื่องแรมอะครับ เขาใส่ 512 มาให้ผม 2 ตัว แบบนี้เวลาผมจะเพิ่มแรมให้เป็น 2 GB นี้ต้อง ซื้อ 512 มาอีก 2 ตัวหรือเปล่าครับหรือว่า ซื้อ 1 GB มาตัวเดียวได้เลย

Comment

น่าเสียดายเงินที่ เอาไปซื้อ DDR bus 800 ที่แพงกว่า bus 667 โดยความเร็วแทบไม่ต่าง แล้วยังเป็น 512 * 2 ซะอีก คราวนี้ถ้าเพิ่มแรม คงต้องลุ้นกันหน่อยล่ะ ว่าจะ เข้ากับแรมเก่าได้ไหม ถ้าไม่ได้ อาจเจอจอฟ้า . . .
          และยัง GF 8400GS ที่แรงกว่า VGA On นิดหน่อย ทำให้ต้องเสียเงินซื้อ VGA ใหม่อีก
          แต่ถ้าใช้ได้ ไม่มีปัญหาอะไร เปลี่ยนเท่าที่บอกก็พอครับ

Comment

Working...
          X