Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหากับการติดต้ัง RAID0

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหากับการติดต้ัง RAID0

ผมจะทำ RAID 0 และได้ดูในคู่มือและทำตามแล้ว ได้ทำไดรฟ์เวอร์ที่ฟล๊อปปี้ ดิสก์ พอลงวินโดวส์เอ็กซ์พี ก็กด F6 แล้ว ได้ลงไดร์ฟเวอร์ RAID ก็ผ่านไปด้วยดี จนกระทั่งกำลังก๊อปปี้ลง
    ขึ้นข้อความว่า ไม่สามารถก๊อปปี้ไดร์ฟเวอร์ VIARAID.SYS ลงได้ ทั้งที่มีอยู่ที่ A: และไดร์ฟก็อ่านอยู และอีกข้อมความหนึ่งถามว่าเราได้ใส่แผ่นวินโดว์ในไดร์ฟรึ่เปล่า กด Retry ตั้งหลายครั้งก็ไม่ผ่าน เหมือนกับมันหาไม่เจอ แต่ก็ A:ก็ยังอ่านอยู่ จะแก้ไขอย่างไรครับ ช่วยแนะนำด้วย
    Last edited by JEFFY; 24 Dec 2006, 02:57:31.

ไม่มีใครรู้

Comment

เคยเจอลักษณะนี้เหมือนกันครับ
      ประมาณว่าแผ่นไดร์เวอร์ sata ที่ทำขึ้นมาน่ะมันเป็นไดร์เวอร์สำหรับใช้หลังติดตั้งวินโดวส์เสร็จแล้วครับ(ติดตั้งวินโดวส์ -> ไดร์เวอร์บอร์ด -> การ์ดจอ -> ฯลฯ -> sata raid น่ะ) ก็เลยทำติดตั้งตรงขั้นตอนที่ต้องกด F6 ไม่ได้ครับ กรณีนี้คือทำไดร์เวอร์จากซีดี -> ฟล็อปปี้ดิสก์น่ะนะ

ลองค้นหาไดร์เวอร์จากเว็บผู้ผลิตมาทำแผ่นไดร์เวอร์ใหม่ดูนะครับ บางทีก็ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ตามมีตามเกิด

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

เปลี่ยนแผ่นวินโดว์ เป็น Service Pack1 หรือ Service Pack2 RTM พวก V6 V.พิเศษ ต่างๆ
          ลงไม่ได้

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือน..... View Post
            เปลี่ยนแผ่นวินโดว์ เป็น Service Pack1 หรือ Service Pack2 RTM พวก V6 V.พิเศษ ต่างๆ
            ลงไม่ได้
            ตามนั้นครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ

Comment

Working...
              X