overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 14 of 14

Thread: มีงบ25kซื้อกล้องดิจิตอลแนะนำทีครับ

OverclockZone Member pipeja's Avatar

Default มีงบ25kซื้อกล้องดิจิตอลแนะนำทีครับ

คือว่าผมจะซื้อกล้องสักตัวที่มันมีประสิตติภาพสมราคาอะครับช่วยแนะนำทีครับว่าตัวไหนยี่ห้อไหนดี ตอนแรกกะจะซื้อT50แต่เห็นมีคนบอกว่าความชัดไม่สมาคาก็ยังไม่ซื้อช่วยแนะนำทีครับขอบคุณครับ

OverclockZone Member

ดูที่ CCD Zoom Optical Pixel สูงๆ
    เลนส์ กับ View Finder อยู่ตรงกัน หรือไม่ก็ดูจาก LCD
    F-Stop , Speed Shutter, Shutter B , Flash Auto/manual
    Support USB หรือไม่ก็ Fire-Wire

Canon 350D มือหนึ่งครับ ถ้าหาซื้อได้น่ะนะอาจจะใช้เวลาเดินหานานหน่อย

OverclockZone Member top41's Avatar

Canon G7
    อาจจะไม่ใช้ตัวเลือกที่ดีที่สุด แต่มันก็สวยด้วยนะครับ

OverclockZone Member cavymadness's Avatar

canon 350d ครับ มือหนึ่งเลย หลังปีใหม่น่าจะราคานี้พอดี

Moderator พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

เอ่อ T50 ภาพไม่สมราคา อันนี้ขอยอมรับเลยครับ เพราะที่มันแพง มันไปแพงเพราะจอสัมผัสขนาด 3 นิ้ว = ='

T50 มีจุดอ่อนเรื่อง Noise ทั้งที่ตั้ง ISO ไว้ที่ 100

และต้องปรับ White Balance เป็น ถึงจะได้ภาพที่สีสดใส

Moderator พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

T50 เน้นไปที่จุดเด่นเรื่องแฟชั่นซะมากกว่าจะเด่นเรื่องประสิทธิภาพ พวกกับจุดขายอยู่ที่ จอขนาดใหญ่ และการใช้งานที่เข้าใจได้ง่ายเป็นหลัีก

ที่สำคัญ

สวยโคตร!!
    Last edited by พีคุง; 24 Dec 2006 at 23:01:52.

OverclockZone Member

ต้องดูความต้องการของตัวเองเป็นหลักครับ
    ด้วยงบสูงขนาดนี้่คุณจะได้ตั้งแต่กล้อง Ultra compact ยัน DSLR รุ่นเล็กๆเลยครับ

ถ้าจะเอาพวก ultra compact ผมแนะนำว่าตระกูล IXUS ของ Canon ก็ดีครับ
    แต่ถ้าอยากจะเอาแบบทนน้ำและกันกระแทกต้อง Olympus mju 7XX ครับ
    ราคาไม่ถึงงบที่คุณตั้งเอาไว้ด้วย

ส่วนพวก Prosumer (DSLR-like) ตอนนี้คุ้มๆเงินก็ Panasonic Lumix FZ50 ครับ
    อย่้าเพิ่งเชื่อพวกชอบบอกว่า pana noise เยอะ ลองไปดูเอาเองก่อนครับ ผมว่าไม่เยอะนะ
    ถ้าถ่ายเป็น แล้วยี่ห้อนี้ เลนส์ของ LEICA ด้วย

แต่งบขนาดนี้เป็นผม ผมเอา Ricoh GR digital ครับ แหะๆ

OverclockZone Member pipeja's Avatar

คือผมมะได้เล่นกล้องอาไรอ่าครับแบบว่าขอแค่ภาพชัดสมราคาและซูมได้เยอะๆแล้วภาพไม่แตกอะครับคือคุณภาพสมราคาอ่าครับ ขอบคุณครับที่แนะนำครับพี่น้องครับ ^^
    แล้วแหล่งขายกล้องมีที่ไหนมั่งครับในกรุงเทพอะครับ
    ที่ไว้ใจได้ไม่ย้อมแมวอ่าครับกลัวอยู่อย่างเดียวอ่าครับ

OverclockZone Member cavymadness's Avatar

ถ้าต้องการzoom ได้เยอะๆเล่น fuji s9600 ดีมัยครับ

เป็น DSLR-Like 9ล้านพิกเซล optical 11x มาโคร 1 cm.

ร้านตามเวบนี้เลยครับประกันศูนย์ http://www.thecameracity.com/product...roducts_id=675

OverclockZone Member top41's Avatar

DSLR ไปเลยดีกว่ามั้ง

OverclockZone Member jong_9's Avatar

Quote Originally Posted by cavymadness View Post
    ถ้าต้องการzoom ได้เยอะๆเล่น fuji s9600 ดีมัยครับ

เป็น DSLR-Like 9ล้านพิกเซล optical 11x มาโคร 1 cm.

ร้านตามเวบนี้เลยครับประกันศูนย์ http://www.thecameracity.com/product...roducts_id=675
    แนะนำตัวนี้อีกคน

OverclockZone Member wit_ptd's Avatar

350dไปเลยคับ ถ้าจับไม่ถนัดก็ไปหากริปมาติดเพิ่ม แต่ถ้าไม่ซีเรียสมาก ก็ถือว่าโอเคแล้วครับ
    ถ้าใช้ไปนานๆ ก็หาอุปกรณใส่เพิ่มได้อีกคับ แฟลช และอุปกรณ์เสริมอีกเพียบ

หรือไม่ก็ลองหา D50 ดูครับ แต่หายากหน่อยนะ ลองหาดูใน MBK
    มีแฟลช และก้อื่นๆ อีกเยอะคับ

ลองศึกษาดูในเว็บกล้องด้วยก็ดีครับ พวกเว็บ2how ,taklong พวกนี้ดูเลยก็ได้คับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ถ้าไม่ถ่ายมาก แต่อยากได้โปรหน่อยก็ลองดู DSLR Likeของ Panasonic ดูครับแนะนำ FZ50 ปรับManualได้ด้วย แค่เปลี่ยนเลนส์กะทำอะไรบางอย่างแบบSLRไม่ได้เอง

Bookmarks

Bookmarks