Announcement

Collapse
No announcement yet.

สมาชิกใหม่ครับอยากถามปัญหาของ 478 ครับ รบกวนหน่อยครับ คอมบ้านมากๆๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สมาชิกใหม่ครับอยากถามปัญหาของ 478 ครับ รบกวนหน่อยครับ คอมบ้านมากๆๆ

1. คือผมใช้ p4 2.53 อยู่อยากจะอัพให้มานสุดของp4ได้ม่ะครับที่3.0 ต้องเปลี่ยนบอร์ดป่าวครับหรือเปลี่ยนแต่cpuก็ได้

2. แรมที่ผมใช้เป็นddr 512 2ตัว ถ้าเปลี่ยนเป็น1G ตัวเดียวจะดีกว่ารึป่าวครับ แล้วบอร์ด478 มานรับได้สูงสุดเท่าไหร่ครับ ว่าจะเปลี่ยนบอร์ดที่มานรองรับได้เยอะๆกับ agp 8x บอร์ดผมได้ที่4x กับแรมที่1Gเองอ่ะครับ

3. การ์ดจอผมมาน256 8x เปลี่ยนบอร์ดใหม่จะได้กว่าไม๋ครับ

ขอบคุณครับที่รบกวนตอบปัญหาครับ และจะลอง oc ด้วย ขอบคุณครับ

ถ้ายังอยากใช้ 478 อยู่ บอร์ดยังมีขายครับ
    asrock p4i65g ราคาพันต้นๆ

ตัวนี้รับแรมได้ 2 กิ๊ก การ์ดจอ agp8x ครับ ซีพียู 3.0 ได้สบายๆ ครับ

แต่ถ้างบเยอะกว่านี้ เปลี่ยนใหม่ยกชุดดีกว่า มันเร็วกว่ากันเยอะ

Comment

ผมว่าเปลี่ยนใหม่ดีกว่าไหมครับ
      amd athlon64x2 4600+
      asrock alivenf6p-vsta
      ram rox ddr2 667 1gb*2
      powercolor hd 3650 ddr3
      ทั้งหมดไม่น่าเกิน7800ครับ ไม่ก้ลดการ์จอลงมาหน่อยก็ดีครับ

Comment

Originally posted by greatmazinga View Post
        ถ้ายังอยากใช้ 478 อยู่ บอร์ดยังมีขายครับ
        asrock p4i65g ราคาพันต้นๆ

ตัวนี้รับแรมได้ 2 กิ๊ก การ์ดจอ agp8x ครับ ซีพียู 3.0 ได้สบายๆ ครับ

แต่ถ้างบเยอะกว่านี้ เปลี่ยนใหม่ยกชุดดีกว่า มันเร็วกว่ากันเยอะ

ขอบคุณพี่ greatmazinga ครับ งบผมน้อยอ่ะครับ อยากจะอัพไปก่อน

เกมส์ก็ม่ะค่อยได้เล่นมาก ส่วนมากเล่นเนตกับ เกมส์ออนไลอ่ะครับ ขอบคุณครับ

แล้วอยากทราบราคาแรม 1g กับcpu 3.0 มือสองว่าอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ บอร์ดด้วย

แล้วบอร์ดของ478 ส่วนมากรับแรมได้สูงสุดที่2.0 g /cpu 3,0 / apg 8x เหรอครับ

ขอบคุณครับ อ่านเวปนี้ได้ความรู้มากๆครับ เด๋วกลับไปว่าจะลองocดู ครั้งแรกในชีวิต หุหุ

ไม่รู้จะ พังป่าว ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by hard_winter View Post
          ขอบคุณพี่ greatmazinga ครับ งบผมน้อยอ่ะครับ อยากจะอัพไปก่อน

เกมส์ก็ม่ะค่อยได้เล่นมาก ส่วนมากเล่นเนตกับ เกมส์ออนไลอ่ะครับ ขอบคุณครับ

แล้วอยากทราบราคาแรม 1g กับcpu 3.0 มือสองว่าอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ บอร์ดด้วย

แล้วบอร์ดของ478 ส่วนมากรับแรมได้สูงสุดที่2.0 g /cpu 3,0 / apg 8x เหรอครับ

ขอบคุณครับ อ่านเวปนี้ได้ความรู้มากๆครับ เด๋วกลับไปว่าจะลองocดู ครั้งแรกในชีวิต หุหุ

ไม่รู้จะ พังป่าว ขอบคุณครับ

แรมมือ 2 หาในบอร์ดนี้ก็ได้ครับ ราคาประมาณ 800-1200
          cpu ในบอร์ดนี้ก็เยอะแยะไปหมด ประมาณ 900-1000 นิดๆ
          เมนบอร์ด แนะนำซื้อของใหม่ดีกว่า ไม่เกิน 1500 ครับ ตามรุ่นที่ผมบอก เพราะใช้ตัวนี้เหมือนกัน
          การ์ดจอหาในเว็บนี้เลย ถูกๆ เยอะแยะ

Comment

ถามต่อครับ ddr บัสมากสุดเท่าไหร่ครับ

สมมุติบอร์ดผมรับได้800 ผมเอาบัส400มาใส่จะเป็นอารายรึป่าวครับ

Comment

ผมว่า รับมือ 2 แบบมีประกันก็ดีนะครับ Amx2 หรือ E2xxx ผมเห็นเอามา ยกเคส ขายกัน บางท่านไม่เกิน 5000 เอง (ไม่รวมจอนะครับ) สเป๊กก็เล่นได้เลย มีประกัน 1-2 ปีให้อุ่นใจอีก

Comment

cpu board ram รุ่นล่างๆ ลองเช็คราคามือ 1 ในเน็ทดูก็ได้ หรือลองหามือสอง ระวังเรื่อง hdd ด้วย board บางยี่ห้อไม่มี ide หรือมีแค่ช่องเดียว

Comment

P4i65G จ๊าบบบบบบบบบ

Comment

1. ทำได้เลยครับ แต่ควรจะหา P4 3.0C นะครับ ถ้าไปเจอ P4 3.0E แล้วท่านอาจจะตกตะลึงกับความร้อนเพราะรหัสนี้ร้อนแรงครับ

รหัส C L2cache 512KB ไม่มี SSE3 แต่เย็นกว่า
                    รหัส E L2cache 1024KB มี SSE3 แต่ร้อนกว่า

2. มีค่าเท่ากันครับ ไม่ต้องเปลี่ยนให้เปลืองตังค์

3. การ์ดจอบอกแรมมาอย่างเดียวไม่รู้ว่ารุ่นอะไรก็ไม่รู้จะตอบยังไงครับ เอาเป็นว่า ถ้าพวก 7300GT X1300 อะไรพวกนี้ก็ไม่ต้องเปลี่ยนบอร์ดก็ได้ครับ

Comment

ถามต่อครับ ถ้าผมเปลี่ยนบอร์ด ผมตั้งลงวินโดว์ ใหม่รึป่าวครับ หรือเสียบ hddก็ใช้ได้เหมือนเดิม

การ์ดจอผมน่าจะเป็น fx5500 หรือ5200 ไม่แน่ใจ แต่256 8x อ่ะครับ

แต่บอร์ดผมมานรับได้แค่ 4xครับ แล้วก็รับแรมได้แค่ 1g ครับ กะว่าจะเปลี่ยนบอร์ด เพิ่มแรม และก็เปลี่ยน cpu

อ่ะครับ พี่ๆว่า ที่ผมจะเปลี่ยนนี้ คุ้มไม๋ครับ กะงบไมเกิน 2000 ครับ แล้วมานจะแรงเพิ่มมากขนาดไหนครับ

ใจก็อยากจะเปลี่ยน ยกไปเล่น amd x 2 หรือ c2dครับ แต่ ผบทบ.ที่บ้านยังไม่อุมัติครับ หุหุหุ

เลยต้องเปลี่ยนอย่างที่บอกไปก่อนครับ

และขอบคุณทุกๆคำตอบน่ะครับ มือใหม่หัด clock ครับ
                      Last edited by hard_winter; 25 Jun 2008, 16:31:51.

Comment

มารอคำตอบครับ อิอิ ชอบคุณครับ

Comment

เปลี่ยนเปน บอร์ด 478 + pcie 16x 1300
                          การ์ดจอไม่เล่นเกมส์ x1650 7300 7600 ก็น่าจาพอ
                          ram 1gb 6xx บาท

งบไม่่มาก vga 5500 ไม่ถึง 1000 แล้วมั้ง

Comment

ผมกะเปลี่ยนบอร์ด p4i65g อย่างที่พี่ๆบอกอ่ะครับ แล้วก็เพิ่มแรมจาก1gเป็น2G

ส่วนการ์ดจอคงใช้อันเดิมอ่ะครับ256 8x น่าจะ fx5500 น่ะครับ

อ้อ แล้วก็เปลี่ยน p4 2.53 เป็น3.0 Gอ่ะครับ ไม่รู้จะคุ้มป่าวกับงบประมาณ2000 เทิร์นของเก่าด้วย

เปลี่ยนเปน บอร์ด 478 + pcie 16x 1300
                            การ์ดจอไม่เล่นเกมส์ x1650 7300 7600 ก็น่าจาพอ ขอโทดครับผมไม่ค่อยเข้าใจอ่ะครับพี่ lanetkk

ช่วยอธิบายแจ๋มๆได้ม่ะครับ ขอบคุณครับ

Comment

มารอคำตอบต่อครับหุหุ

Comment

Working...
                              X