Announcement

Collapse
No announcement yet.

ในฮีปป์ไปป์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ในฮีปป์ไปป์

ในฮีปป์ไปป์มีของเหลวอยู่ด้วยเหรอคับพอดีอ่านหนังสือเจออ่ะใครรู้บ้าง

ผมก็อยากรู้เหมือนกันผู้รู้ช่วยตอบที

Comment

ใช่ครับมีของเหลวอยู่ อยากรู้เอาไปป์ของท่านมาให้ผมสิ เดี๋ยวผมผ่าให้ อิอิ

Comment

อยางลองแต่ไม่อยากเสี่ยง อิอิออิ

Comment

มีครับ ที่เขาไม่เอาอะไรความร้อนมาเป่าไส่ไปป์เพราะจะทำให้ของเหลวด้านในหายไปหรือเอาไปแช่น้ำที่เป็นสารกัดครับ ถ้าสารด้านในที่เป็นของเหลวหายไปรับรองเลยว่าซิ้งที่ใช้อยู่มีความร้อนสูงมากกว่าตอนซื้อมาใหม่ๆแน่ครับ

Comment

ถ้าหายไปต้องซื้อใหม่อย่างเดียวเหรอคับมีวิธีแก้ไหมคับแนะนำ

Comment

ถ้าสารข้างในหายไปก็ใช้ได้อยู่ครับแต่จะเย็นเหมือนเดิมคงไม่ได้ครับก็อาจจะร้อนขึ้นมาสูงกว่าเดิมนิดนึงก็ง่ายๆเปลี่ยนใส่พัดลมที่รอบสูงขึ้นก็ช่วยให้ความเย็นได้แล้วครับไม่จำเป็นที่จะไปซื้อใหม่ครับ

Comment

Originally posted by Aeiki View Post
                ถ้าหายไปต้องซื้อใหม่อย่างเดียวเหรอคับมีวิธีแก้ไหมคับแนะนำ
                ...มันก็ไม่ได้หายไปง่ายๆขนาดนั้นหรอกครับ(ถ้าใช้งานมันแบบปกติๆนะ)

Comment

แล้วสารข้างในมันคือสารอะไรหรอครับ

Comment

Originally posted by n@ty View Post
                    แล้วสารข้างในมันคือสารอะไรหรอครับ
                    นั้นแหละครับๆ

Comment

ในหนังสือเค้าว่าเป็นน้ำ้หล่อเย็นสีเขียวๆอ่ะ(สงสัยเหมือนกัน)

Comment

Originally posted by Aeiki View Post
                        ในหนังสือเค้าว่าเป็นน้ำ้หล่อเย็นสีเขียวๆอ่ะ(สงสัยเหมือนกัน)
                        เป็นสารที่เขาทำมาโดยเฉพาะ
                        ถ้าอยากรู้หาซื่้อ ฮิตซิงค์ ถูกๆแบบมีไปร์มาลองจำแหละดูครับ
                        สายของแต่ละ รุ่น ยี่ห้อ คิดว่าไม่น่าเหมือนกัน
                        Last edited by karaboon; 24 Jun 2008, 22:33:10.

Comment

ฮีทไปป์ คือ อะไร
                          ฮีทไปป์คืออุปกรณ์ที่ใช้ในการแลกเปลี่ยนความร้อนหรือส่งถ่ายความร้อนได้โดยไม่ต้องใช้พลังงานจากภายนอก ส่วนประกอบของฮีทไปป์จะเป็นท่อโลหะที่ปิดหัวท้ายภายในเป้นสุญญากาศที่มีสารทำงาน (Working Fluid) บรรจุอยู่ภายใน ซึ่งมักจะเป็นสารทำความเย็น (Refrigerant) ฟรีออน 22 หรือ 134a การทำงานของฮีทไปป์อาศัยหลักการเปลี่ยนสถานะจากการระเหยและควบแน่นร่วมกับแรงโน้มถ่วงของสารทำงาน โดยไม่ใช้พลังงานจากภายนอก (Passive) กล่าวคือสารทำงานในท่อด้านที่ต่ำกว่าเมื่อได้รับความร้อนก็จะระเหยเป็นไอลอยขึ้นอีกด้านที่สูงกว่าแล้วคายความร้อนออก ทำให้ไอของสารทำงานมีอุณหภูมิลดลงถึงจุดควบแน่น แล้วกลายเป็นของเหลวตกลงสู่ด้านที่ต่ำกว่าอีกครั้ง และด้วยเหตุนี้จึงเรียกด้านที่อยู่ต่ำกว่าว่าด้านระเหย (Evaporation Section) และเรียกด้านที่อยู่สูงกว่าว่าด้านควบแน่น (Condensation Section)

(ลอกเขามาอีกทีครับ)
                          Last edited by bahry; 24 Jun 2008, 23:59:22.

Comment

134a เหมือนที่ใช้ในเครื่องปรับอากาศ ถ้างั้นเราทำให้สารทำความเย็นใน ฮีทไปป์ มันหมุนวน มันก็คล้ายกับระบบกรทำความเย็นของเครื่องปรับอากาศหรือปล่าวครับ สงสัยจัง

Comment

แวะมาเก็บข้อมูล

Comment

Working...
                              X