Announcement

Collapse
No announcement yet.

X-FI มันจะดีซักแค่ไหนกันเชียว ใครรู้ บอกที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• X-FI มันจะดีซักแค่ไหนกันเชียว ใครรู้ บอกที

ลองฟังในเว็บมาแล้ว ครับ มันดูเหมือน จะไม่ค่อย ต่างๆ แต่ต่าง กันแต่ นิดเดียว เอง มีเบส ออกมามากกว่า ปกติ ครับ อยากสอบถาม ว่า ใครใช้ มาช่วยบอกหน่อย ครับ ว่า ต่าง จาก ออนบอด 7.1 ยังไง บอดของ P5w dh นะครับ

มันอยู่ที่ลำโพงที่ใช้ด้วยนะครับ ถ้าลำโพงไม่ค่อยดี ฟังออกมาก็ไม่ค่อยต่างหรอกครับ
    หรือถ้าจะสังเกตง่ายหน่อยเอาหูฟัง in-ear หรือ headphone ราคาสัก 2-3 พัน มาลองฟังดูครับ ต่างกันมากมายในเรื่อง ของ เสียงแหลม กลาง สูง และ เบส แต่มันก็อยู่ที่คนด้วยละคับ

Comment

พูดยากนะ ถ้าทำงานเสียงเพลง ใช้ฟัง จะได้เสียงที่ครบเวลาฟังนะ
      ถ้าธรรมดา เล่นเกมส์ มัวมาฟังเสียงก็ลงไปนอนแล้ว
      ใครใช้พวก au2 อยู่ยังไม่ต้องเปลียนมาหรอก ถ้าต่ำกว่านั้นจะมาก็ได้

Comment

คนที่มี"หูเทพ"เท่านั้น ถึงจะแยกออก เหอๆ

Comment

รักจะเล่นของแพงอย่างอื่นมันต้องแพงขึ้นไปด้วยครับ
          X-fi เอามาออกลำโพง เจบีแอล ออดิจี้ ออลเทค หรือพ่วงกะชุดเครื่องเครื่องเสียงเจ๋งๆ จะหาคำบรรยาย ไม่ได้เลยครับ แต่ถ้าออกกะพวกลำโลงตลาดล้างไม่ค่อยเห็นผล
          ส่วนใหญ่จำเป็นกะพวกทำงานเสียง อย่าง ดีเจ โปรดิวเซอร์เพลง นักดนตรี

คนรู้เรื่องวัตต์ลำโลงมากกว่าผมมาบอกต่อที
          Last edited by p_rotae; 24 Dec 2006, 11:42:31.

Comment

Originally posted by cartoonmeww View Post
            ลองฟังในเว็บมาแล้ว ครับ มันดูเหมือน จะไม่ค่อย ต่างๆ แต่ต่าง กันแต่ นิดเดียว เอง มีเบส ออกมามากกว่า ปกติ ครับ อยากสอบถาม ว่า ใครใช้ มาช่วยบอกหน่อย ครับ ว่า ต่าง จาก ออนบอด 7.1 ยังไง บอดของ P5w dh นะครับ
            เสียงฟังมีมิติมากกว่า ความเน้นของเสียงมากกว่า การปรับแต่งมากกว่า แพงกว่า

Comment

ถ้าสมมติเอา soundcard ราคา หมื่นห้า + มาเล่นกับลำโพง ราคา 700 มันจะเห็นผลแตกต่างกับ

Onboard มั้ยครับ ? อิๆ

Comment

แล้ว BMW มันจะดีแค่ไหนเชียว เทียบกับ VIOS ต่างกันยังไงบ้าง ล้อก็เท่ากันพวงมาลัยก็กลม ๆ เหมือนกัน......
                ตอบสิ... คำตอบของคำถามนี้ก็คือคำตอบของคำถามของคุณเหมือนกันครับ มันต้องดีกว่าอยู่แล้ว
                เขาคงไม่เอารถ BMW มาขายในราคา VIOS เพราะอะไร....ก็เพราะมันดีกว่า ไม่ว่าคุณจะรับรู้ถึงประสิทธิภาพมันได้หรือเปล่า แต่มันก็ดีกว่าแน่นอนอยู่แล้ว

Comment

VIOS เสียย่อมซ่อมราคาถูกกว่า BMW ครับ ที่สำคัญทั้ง BMW และ VIOS ก็มีวันตกรุ่น แต่เวลาที่มันตกรุ่นแล้ว เจ้าของ BMW เสียใจเยอะกว่า VIOS ครับ

Comment

Originally posted by Comlow View Post
                    VIOS เสียย่อมซ่อมราคาถูกกว่า BMW ครับ ที่สำคัญทั้ง BMW และ VIOS ก็มีวันตกรุ่น แต่เวลาที่มันตกรุ่นแล้ว เจ้าของ BMW เสียใจเยอะกว่า VIOS ครับ
                    พูดถูกใจ ผมมากกก 55+

Comment

หุไม่ถึงอะ Realtek ก็เพียงพอ
                      ซื้อลำโพง 7.1 มาต่อดีกว่า หูสังกะสี ไม่ใช่ หูทอง

Comment

Originally posted by Rikimaru View Post
                        ถ้าสมมติเอา soundcard ราคา หมื่นห้า + มาเล่นกับลำโพง ราคา 700 มันจะเห็นผลแตกต่างกับ

เห็นผลครับ
                        ย้ำครับดีขึ้นกว่าเดิมสังเกตุได้
                        ยกเว้นลำโพงโครตห่วยมันจะแตกๆ

Comment

Originally posted by Rikimaru View Post

ยืนยันอีกคนครับ ว่าเห็นผล แต่ว่า มันไม่คุ้มที่จะใช้นะซิ อิอิ

ลำโพงที่วัตสูงๆ เวลาเปิดเสียงเบาๆ เสียงก็ยังดูหนักแน่นอยู่นะครับ

Comment

พูดง่ายๆแล้วแต่จะเห็นว่าคุ้มหรือเปล่าครับ
                            ถ้าเห็นว่าคุ้มแสดงว่าพอใจ แค่นั้นก็เหลือแหล่ครับ
                            คล้ายๆกับซื้อการ์ดจอแพงๆแหละครับ

Comment

สำำหรับผม ผลต่างที่เห็นได้ชัดคือ
                              ผมตั้งใจซื้อมา อัดเดโมครับ

คือตอนแรกใช้ onboard 8chanel ของ c-media
                              แล้วตอนนี้ใช้ x-fi(อันที่จริงอยากใช้ตัวอื่น คือซาร์นการ์ดทำเพลงเลย แต่แพงกว่ามาก)

ผลที่เห็นชัดคือ ตอน mix เสียงครับ คุณภาพต่างกันชัดแจน ตัว x-fi ใช้ bitrate ที่สูงๆ กว่าได้ดีกว่ามากกกกกกกกก

อีกอย่างความดังของเสียงที่ออกมาก็ต่างกัน มิติเสียง (ผมก็ไม่ใช่หูทองนะ) ของเครื่องดนตรีครบกว่าครับ

เคยลองเอาไฟล์ที่อัดจาก x-fi ไปเปิดกับ sound ธรรมดา ลำโพงเดียวกัน เสียงแตกต่างกันอย่างชัดเจนครับ

นี่เป็นความต่างที่ผมประสบกับตัวครับ

Comment

Working...
                              X