Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนเพื่อนๆช่วยดู E6300 ของผมหน่อยครับ ...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนเพื่อนๆช่วยดู E6300 ของผมหน่อยครับ ...

สเป็คนะครับ
    CPU : C2D E6300 + ซิ้งค์เดิมๆ
    M/B : Gigabyte GA-EP35-DS3R
    Ram : OCZ DDR2 PC2-8500 1G*2 SLI-Ready Edition Dual Channel

มีเรื่องสอบถามดังนี้ครับ
    1. ผมใส่รูปการ Overclock จากการศึกษาในบอร์ด + ถามเพื่อนเอา มั่วๆดู
    เพิงเคยทำครั้งแรกครับ ตอนนี้ทำอยู่ที่ (444*7) ช่วยวิจารณ์ + ขอคำแนะนำหน่อยครับ
    2. ทำไมใน CPU-Z กับ Everest มันมองเห็นแรม DDRII 1066 ของผมเป็น DDRII 667 (PC 5300) อะครับ ผมงงมากมาย (ดูรูปที่ 3 + สุดท้าย-ขวาสุดประกอบ)
    3. ผมงงค่าทดแรม ทำไมเป็น 5:6 อะครับ (ตัวเลข SPD มันดูแปลกๆรึเปล่าครับ) ปรับยังไงให้ได้ 1:1 ครับ (ดูรูปสุดท้าย-รูปกลางประกอบ)
    4. แรมตัวนี้ มันเขียนไว้ว่า 5-5-5-15 แต่ตอนนี้ผมตั้ง Auto ค่ามันเลยออกมาตามที่เห็น (จากรูป)
    ไม่ทราบว่าต้องเข้าไปปรับใน bios หรือไม่ครับ (ดูรูปสุดท้าย-รูปกลางประกอบ)

ถามแค่นี้แหละครับ ขอบคุณครับ ...

500*7 โลดครับ
    cl ฟิคเป็น 4-4-4-12 ด้วยครับ แรมคู่นี้ไหวครับ

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
      500*7 โลดครับ
      cl ฟิคเป็น 4-4-4-12 ด้วยครับ แรมคู่นี้ไหวครับ

ต้องปรับค่าอะไร ตรงไหน เท่าไหร่มั่งอะครับ

รบกวนละเอียดหน่อยนะครับ มือใหม่จริงๆ ขอบคุณครับ ...

Comment

กด Ctrl+F1 ในไบออส แล้วเข้าไปปรับได้เลย อยู่ในที่ปรับบัสcpuนั่นแหละ

Comment

Originally posted by okinava30 View Post
          กด Ctrl+F1 ในไบออส แล้วเข้าไปปรับได้เลย อยู่ในที่ปรับบัสcpuนั่นแหละ
          อันนี้ทราบแล้วครับ
          แต่ที่อยากรู้คือ ต้องปรับค่าอะไรบ้าง
          อย่างถ้าจะลากให้ถึง 500*7 อย่างที่ค.ห.แรกบอก
          จะต้องปรับแรมเท่าไหร่
          เพราะตอนนี้ผมไม่ได้ปรับอะไรที่แรมเลย (ยกเว้น SPD กับ ไฟแรม)
          ให้มันเป็น Auto ค่ามันเลยออกมาอย่างที่เห็นอะครับ (5-7-7-24)
          ก็เลยอยากรู้ว่าถ้าปรับให้เป็น 5-5-5-15 มันจะมีผลอะไรมั้ย
          แล้วก็ต้องปรับ SPD ยังไง มีสูตรยังไง อยากให้ช่วยชี้แนะตรงจุดนี้อะครับ

ส่วนเรื่องไฟ CPU ก็พอจะเข้าใจบ้างแล้ว
          เหลือไอ้ตัวนี้เนี่ยแหละครับ ที่ยังไม่เข้าใจหลักการมันเท่าไหร่

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณอีกทีครับ ...

Comment

... ไม่มีใครช่วยเลย ...

Comment

ก่อนให้เพื่อนๆท่านใดช่วยแนะนำ ไม่ทราบว่าท่านได้ลองไปศึกษาเมนูต่างๆในไบออสมากน้อยแค่ไหนแล้วงับ....
              หากยังไม่เข้าใจในความหมายต่างๆของไบออสมากเพียงพอ เกรงว่าหากเพื่อนๆหรือผมเองได้แนะนำไป เกรงว่าท่านจะงงนะ

เอาง่ายๆตามนี้แล้วกัน ถ้าท่านคิดว่าเข้าใจก็ลองไล่ตามนี้ดูงับ
              500x7
              cpu 1.4 (หรือลองไล่เอง)
              nb +1
              fsb หรือ vtt +2 ถึง +3 (อันนี้เผื่อๆเอาไว้ไล่บัส cpu)
              sb มีเท่าไหร่ จัดไปเต็มสูบ
              แรมทดไป 1:1 ซะก่อน ฟิค spd ไปที่ 4-4-4-12 หรือ 4-4-4-9 ไฟแรมไม่น่าเกิน 2.35 - 2.40 (แรมตัวนี้วิ่งถึงสบายๆ)
              ทั้งหมดนี้ไม่ใช่สูตรหรือวิธีตายตัว มันสามารถปรับเปลี่ยนไปได้ในหลายๆจุด
              ท้ายที่สุดแล้ว คุณเท่านั้นจะตอบคำถามตัวเองได้ว่าต้องปรับไว้ที่เท่าไหร่บ้าง
              ต้องค่อยๆไล่บัสทีละหน่อย ตันเมื่อไหร่ ก็ค่อยๆไล่ไฟไปเรื่อยๆ เทสความเสถียรกันทีละสเต็ป ดูเรื่องความร้อนประกอบด้วย
              ปล. ไม่ใช่ให้ไล่ทีเดียวบัส 500 เลยนะ ค่อยๆขยับเน้อ

Comment

Ctrl + F1 เป้นโหมด Advance ของ Bios นะคับ

ลด Memory ratio ให้เป็น 2.00 แล้วลองใหม่ครับ ratio ได้เป็น 1:1 FSB DRAM ลองดูที่ 500*7 cpu เพิ่มไฟนิด ลองดูครับ

ส่วนที่ ท่าน ส่งสัย ก็เลยอยากรู้ว่าถ้าปรับให้เป็น 5-5-5-15 มันจะมีผลอะไรมั้ย

ท่าน ลอง ไปอ่าน บท ความ ที่ กระทู้นี้ดูคับ จะได้เข้าใจมากขึ้น

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=201325

ส่วน ที่ มีคนแนะนำว่า 4- 4 - 4 -12 คือเป็นสูตร ที่ Ram ไปไหว เลขยิ่งน้อย ยิ่ง ดี แต่ไม่ได้ดี ไปทุก ยี่ห้อ

ศึกษา วิธีการ Set Timming จาก เวปนี้ได้คับ ใกล้เคียงกันอยู่ ส่วนไหนที่ขาด สูตร OC ลองตามหาดูใน เวปดูนะคับ

http://www.xbitlabs.com/articles/mai...p35-ds4_8.html

Comment

ก่อนหน้านี้เผลอไปตั้งกระทู้ใหม่ซะแล้ว ขอโทษครับ

จะลองไปปรับใช้ดูนะครับ

ขอบคุณท่านทั้ง 2 มากครับ ...

Comment

Working...
                  X