Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะประกอบเครื่องไว้ใช้โหลดบิทต้องใช้PSUดีขนาดไหนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะประกอบเครื่องไว้ใช้โหลดบิทต้องใช้PSUดีขนาดไหนครับ

MB M3A78-EMH
    CPU x2 5600+
    RAM 2GB
    ฮาร์ดดิส 2 ลูก
    ต้องการPSU ที่เหมาะสม ไม่สนใจว่าถูกหรือแพง

300W เต็มๆ น่าจะพอแล้วครับ

Comment

enermax 460w ได้ก็ยิ่งดีครับ

Comment

RaidMax 530W ถูกดี แจ่มเป็ด

Comment

RaidMax 530W อีกเสียง พึ่งซื้อมา สวยดีครับ มีไฟด้วย 1600 แหนะ

Comment

Enermax 370W

Comment

ขอวัตต์แท้แต่ไม่ต้องมากก็พอครับว่าแต่ x 2 5600+ ram 2gb เอามาบิทอย่างเดียวหรือเกมด้วยเนี่ย

Comment

5600+ นี่ผมว่าไม่เหมาะจะเอามาเปิดโหลดบิทเท่าไหร่นะครับ เพราะว่ามันกินไฟครับ

แนะนำ Enermax ครับ ไม่รู้รุ่นใหม่ๆยังถึกหมือนรุ่นเก่าๆอยู่หรือป่าวนะครับ

Comment

ขอบคุณทุกคำตอบครับ
                  Originally posted by LigerZero
                  ขอวัตต์แท้แต่ไม่ต้องมากก็พอครับว่าแต่ x 2 5600+ ram 2gb เอามาบิทอย่างเดียวหรือเกมด้วยเนี่ย
                  บิทอย่างเดียวครับ

Originally posted by สับสน
                  5600+ นี่ผมว่าไม่เหมาะจะเอามาเปิดโหลดบิทเท่าไหร่นะครับ เพราะว่ามันกินไฟครับ

แนะนำ Enermax ครับ ไม่รู้รุ่นใหม่ๆยังถึกหมือนรุ่นเก่าๆอยู่หรือป่าวนะครับ
                  จะเอามาดูหนังด้วยครับ จริงๆแล้วผมมีHTPC อีกเครื่องนึงครับใช้ดูในห้องนอน แล้วภรรยาผมเค้าชอบดูซีรีย์เกาหลีซึ่งผมไม่ค่อยจะชอบดูเท่าไรครับ ก็เลยจะทำเครื่องนี้ไว้อีกห้องนึงสำหรับดูดบิทและดูหนังด้วยครับ
                  ตัว 5600+ เทียบกับ 5000+ กับ 4800+ กินไฟต่างกันมากมั๊ยครับ

Comment

โหลดบิตอย่างเดียว เอา 4600+ ก็พอครับ

Comment

เสป็คนี้ดีเกินไปสำหรับการโหลดบิทครับ ส่วนเพาเวอร์ซัพพลายนั้นผมว่า delux ก็เหลือๆแล้วครับ

Comment

อืม... ถ้าโหลดบิทก็หมายถึง เปิดตลอดเลยใช่หรือเปล่าครับ

ระบบที่ใช้ ก็ไม่ได้กินไฟมากมายอะไรนักนะครับ
                        แต่ถ้า เปิดตลอด 24 ชม.นี่ค่าไฟก็อาจจะต่างกันพอสมควรเหมือนกัน เมื่อเทียบกันกับซัพพลายดีๆหน่อย กับ ซัพพลายคุณภาพต่ำๆ ครับ

อย่างที่ทุกท่านบอกไปครับ หาพาวเวอร์ซัพพลายวัตต์เต็มๆมาใช้ดีกว่า
                        หมายถึง วัตต์เต็มๆที่ว่าคือ หาพาวเวอร์ซัพพลายที่มีค่า PF ( power factor) ที่มีค่าเข้าใกล้ 1 มากที่สุด (ซึ่งทางปฏิบัติเป็นไปได้ยาก) ก็จะได้จ่ายค่าไฟน้อยลงครับ

ยกตัวอย่างนะครับ
                        ตอนนี้ผมมี PSU แบบห่วยๆ ติดเคสมาตัวนึง กับ silverstone 500 วัตต์นะครับ
                        ลองไว้เมื่อคืนครับ พอดีซัพพลายตัวที่ใช้ปัจจุบันมีปัญหา เลยต้องใช้ตัวสำรองแทน

1. มีซัพพลาย Finex (ได้มาฟรีจากพรรคพวกอีกที)
                        2. กับ Silverstone ( เพื่อนหวังดีซื้อมาให้แต่เราเซ็ง)

ตามภาพเลยนะครับ ดูตรง power factor หรือค่า PF นั่นดูครับ (มาจาก watt หารด้วย VA ครับ)

เบอร์ 1 PF = 0.42 ฉลากเคลมว่าได้ 450 วัตต์ แสดงว่า จ่ายได้จริงๆแค่ 450 x 0.42 = 189 วัตต์
                        เบอร์ 2 PF = 0.92 ฉลากเคลมว่าได้ 500 วัตต์ จ่ายได้จริงๆ 500 x 0.92 = 460 วัตต์

ที่เหลือ ก็สูญเสียพลังงานไปฟรีๆครับ (เสียไป 0.58 และ 0.08 ตามลำดับ)

ถ้าระบบท่านกินไฟประมาณ 150 วัตต์ ท่านก็ลองไปคำนวณดูครับว่า จ่ายค่าไฟต่างกันหรือไม่
                        หมายถึง ถ้าต้องการไฟ 150 วัตต์จริงๆ ตัวแรก ก็ต้องล่อเกือบหมดแมกซ์ เผลอๆอาจมีวูบด้วยซ้ำ
                        ส่วน ตัวที่สอง จ่ายให้แบบเหลือๆ ครับ สูญเสียพลังงานน้อยกว่ามาก

รวมๆแล้ว ค่าไฟของซัพลายตัวแรก จ่ายหนักกว่าครับ
                        สรุปคือ ผมเลยยัด Silverstone เข้าไปแทน ไม่ได้ด้วยเหตุผลว่ามันจ่ายไฟนิ่งกว่าหรืออย่างไรครับ แต่ด้วยเพราะ มันกินไฟน้อยกว่า ก็เท่านั้น

ค่าไฟผมหน่วยละ 3 บาทกว่าๆครับ (รวมค่า FT) ก็อาจจะไม่เห็นความต่างนัก
                        แต่ถ้า ท่านที่อยู่อพาตเมนต์ หรือ ห้องเช่า ที่เจ้าของห้องเค้าคิดค่าไฟบวกเพิ่มไป เป็นหน่วยละ 7 บาท 10 บาท แบบนั้น ต้องคิดให้มากๆหน่อยครับ ถ้าท่านเปิดคอมไว้ทั้งวี่ทั้งวันนะครับ

ลองเลือกดูครับ หาสัญลักษณ์ 80+ ตามฉลากของซัพพลายก็น่าจะเป็นทางลัดอีกอย่างที่ใช้พิจารณาในการซื้อนะครับ ถ้าไม่ก็ ใครมีคลิบแอมป์หรืออุปกรณ์วัดกระแสอะไรไปก็ไปลองกันจะๆเลยตอนซื้อครับ อันไหน PF สูงก็เอาตัวนั้น หรือ จะเลือกตามงบก็ได้นะครับ ไม่ผิดแต่อย่างใด

ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยครับ อยากให้คิดถึงค่าไฟเป็นทางเลือกหนึ่งด้วยครับ
                        Last edited by Leim; 21 Nov 2008, 15:31:27.

Comment

Rep คุณ Leim แจ่มมากๆ ครับ ขอบคุณครับ

Comment

แถมให้อีกตัวครับ

Raidmax RX-530SS รุ่นถอดสายได้

ประสิทธิภาพที่ได้ก็.... ตามราคาครับ แต่ก็ยอมรับครับว่า ออกแบบได้สวยดี
                            Last edited by Leim; 21 Nov 2008, 15:31:27.

Comment

คำตอบท่าน Leim ชัดเจนมากครับ ยอดเยี่ยม

ว่าแต่ ถ้าไม่มีเครื่องวัด VA ดูตรงไหนเพื่อนำมาหาร วัตต์ หรอครับ

Comment

Working...
                              X