Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากเล่นเครื่องเสียงในรถ แนะนำหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by ลุงอ๊อด View Post
    ช่าย...หลักๆ ก็เริ่มจากต้นสายกับปลายเสียง Front+Speaker ที่เหลือเป็นน้ำจิ้ม
    แล้วสัปดาห์แรกๆ อย่าตกใจ เสียงจะห่วยมาก Burn กันไปก่อน

แล้วจะรู้ว่าเครื่องเสียงรถยนต์ดีๆ มันคือสุนทรีย์ในรถมากมาย ที่สำคัญ...

เครื่องต้องสตารท์ติดและแอร์เย็นด้วย อิอิอิอิ
    ไม่พาไปลองฟังที่รถลุงเลยล่ะครับ ดังทุกอย่าง ยกเว้น แตร

Comment

Originally posted by fidelity View Post
      ตอนนี้รับช่างสักคนมั้ยครับ
      ตอนนี้ท่านร้าน รับสมัครช่างและพนักงานขายเพิ่มครับ

มีประสบการณ์+ความรับผิดชอบ เข้ามาเขียนสมัครไว้ได้ครับ

Comment

ส่วนตัวชอบเสียง JVC มาก ขนาดขายรถแล้วยังถอดมาใช้ต่อคันใหม่ ไม่แถม
        สมัยก่อนตอน ยังใช้เทปเล่น ชอบนากามิชิมาก มีครบหมดทั้งดอลบี B C S ปรับ อะซิมุทได้
        เสียงไม่ต้องพูดถึง ตัว cd changer ก็ทำงานนิ่งมากๆ

ไม่รู้เดี๋ยวนี้เขาเล่นอะไรกันมั่ง เรียนจบกลับมาทำแต่งานไม่ได้ติดตามข่าวคราววงการเครื่องเสียงรถเลย
        ไว้เดี๋ยวปลายปีโบนัสออกกะจะรื้อประกอบใหม่สักชุด อาจได้ไปขอคำแนะนำคุณวิกรที่ร้าน

คุณวิกรหรือท่านอื่นๆครับ แนะนำ ลำโพงเสียงกลางขนาด 6.5 นิ้วให้สักคู่สิครับ ขอรุ่นที่ทนวัตต์สัก 280 w rms ขึ้น
        เพราะแอม PPI Tube (แอมหลอดสำหรับรถ รุ่นเก๋า แต่เสียงสุดยอด เดี๋ยวนี้หาไม่ได้แล้ว อุตส่าแบกกลับมาจากเมกาด้วย)
        มันกำลังแรง อิอิอิ 600 w rms 4 ohm
        Advent กับ MB QUARTที่ใช้อยู่สงสัยได้เวลาปลดระวางแล้ว
        ยิ่งได้แบบกลางล้วนๆก็ดี เพราะ เสียงสูงกับครอส ใช้ Image dynamics horn กับ Audiocontrol อยู่แล้ว

แล้วขอคำแนะนำด้วยครับ ขอแหล่งที่หาเครื่องเสียงรถได้ราคาน่ารักๆ
        เพราะไม่ค่อยรู้น่ะครับว่าในไทยนี่ มีอะไรขายมั่ง ที่ไหนดี

Comment

Originally posted by camera View Post
          ไม่พาไปลองฟังที่รถลุงเลยล่ะครับ ดังทุกอย่าง ยกเว้น แตร
          Alpine ทั้ง front+cd changer ก็ไม่ดังด้วย อิอิอิอิ

Comment

สำหรับ eclipse ผมติดใจอยู่รุ่นนึงครับ ที่ใช้ memory card เป็น Security ที่เวลาดึงออก แล้วจะไม่สามารถใช้งาน front ได้น่ะครับ ดีกว่าต้องถอดไปทั้งหน้ากาก ...

มีใครเจาะวางลำโพงตรง kick panel บ้างครับเค้าว่า ได้เวทีเสียงเด็ดขาดมากจริงหรือเปล่าครับ

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
              สำหรับ eclipse ผมติดใจอยู่รุ่นนึงครับ ที่ใช้ memory card เป็น Security ที่เวลาดึงออก แล้วจะไม่สามารถใช้งาน front ได้น่ะครับ ดีกว่าต้องถอดไปทั้งหน้ากาก ...
              พวกเดียวกับ BLAUPUNKT ครับ การ์ดหายหรือชิพบนชิพมาปัญหาละก็.. บริษัทตั้งราคา การ์ด ดุมากครับ

มีใครเจาะวางลำโพงตรง kick panel บ้างครับเค้าว่า ได้เวทีเสียงเด็ดขาดมากจริงหรือเปล่าครับ
              ขึ้นอยู่กับรถและอุปกรณ์ครับ รถแต่ละคันตำแหน่งนี้ ให้เสียงไม่เหมือนกัน และลำโพงแต่ละคู่ เวลาติดแบบนี้ ต้องดู เฟสของเสียงกลางดีครับ บางครั้งตองกลับเฟสเสียงกลาง เรื่องมันยาวครับ แต่ลองได้ถ้ามีเวลา

เดียวจะให้ แทรก ไปลอง 1 แทรก เสียงจาก 7 จุดกำเนิดที่ รถ 99.5% ให้เสียง 7จุดกำเนิดนี้ไม่ได้ (ไม่ใช้ เครื่องเสียงแพงๆ จะทำได้นะครับ เรื่องนี้มันขึ้นอยู่กับ ตำแหน่งติดตั้ง มุมองศา และการปรับ level maching ครับ และก็ใช้ ได้กับ เครื่องเสียงบ้านด้วยครับ ปรังองศาการวางลำโพง คู่หน้าได้เป็นอย่างดีครับ โหลดในกระทู้ผมแล้วกันครับ สักครุ่
              http://forums.overclockzone.com/foru...=125852&page=6

Comment

ร้านคุณวิกร เปิดวันเสาร์หรือเปล่าครับ อยู่ศรีนครินทร์เหมือนกันเลย อยู่แถวๆไหนเหรอครับ

Comment

อยุ่ตรงข้ามซีคอมครับ เปิดทุกวัน ผมหยุดวัน พุธ ครับ

Comment

Mmat 10 นิ้วก็พอคับ แต่ราคาจะสูงหน่อยแต่เสียงเบสที่ได้รับประกัน ตี JVC กระจาย

Comment

ขอบคุณครับ ยังใหม่กับเรื่องเครื่องเสียงรถจริงๆ ช่วงนี้กำลังหาข้อมูลเครื่องเสียงรถพอสมควรเลย

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                        ตอนนี้ท่านร้าน รับสมัครช่างและพนักงานขายเพิ่มครับ

มีประสบการณ์+ความรับผิดชอบ เข้ามาเขียนสมัครไว้ได้ครับ
                        ขอบคุณมากครับ

Comment

การเลือกเครื่องเสียงรถผมว่า...........ขึ้นกับแนวเพลงที่ชอบ
                          ฟัง เยื่อไม้ ก็ต้อง.........
                          ฟังคาราบาว แดง ก็ต้อง...........
                          ฟัง HEAVY METAL ก็ต้อง............
                          ลำโพงมีผลกับเสียงที่สุด เลือกตามแนวเพลง
                          Tweeter ทำจากโลหะเสียงจะชัดเจน( แข็ง ) บางคนฟังแล้วปวดหัว
                          เหมาะกับเพลงเร็ว สนุกสนาน ไม่เน้นรายละเอียดเสียงร้อง เปิดดังๆฟังนอกรถเสียง (ดัง )ดีกว่าฟังในรถ
                          ทำจากวัสดุเบาประเภทผ้า ใยโพลิเมอร์ เสียงจะไม่ชัดเจนเท่าโลหะ (ขุ่นหรือ นุ่ม ตามความรู้สึกแต่ละคน ) ทั่วไปมักมีราคาสูงกว่า ฟังได้นาน เหมาะกับแนวเพลงที่เน้นเสียงร้อง
                          AMP จำเป็นต้องมีเดียวนี้ไม่แพง3-4000ก็พอ สมัยนี้ไม่ต่างกัน(ถ้าราคาใกล้เคียงกัน)ไม่แนะนำราคาแพง
                          front เลือกแค่ว่าจะเล่นจากsortใด เช่น mp3 wma usb ฯลฯ แนะนำเล่น MP3 ได้ก็ OK
                          งบลำโพง 50 %เลือกให้ดีใช้นานๆอย่างอื่นเปลี่ยนได้
                          ลำโพง 10000+ front 5000+amp 5000 รวมทุกอย่าง 20000( พร้อมติดตั้ง )
                          ลำโพง8000+ front3500+amp3500
                          ผมใช้ MD (walkman )ต่อสายเข้า amp2000บาท ลำโพง 3000บาท เสียงดีกว่าฟังจากfrontราคา5000บาทมากเลย ตแต่ใช้กับลำโพง และampระดับ ADS front ตัวเดิม ไม่ต่างกันกับ MD มากนัก โดยสภาพเสียงจาก MDจะนุ่มนวลกว่าCD ขนาดแปลงcdลงmdเสียงยังนุ่มขึ้น

Comment

Front End ติดรถบางรุ่นใส่วงจรลาวด์เนสมาให้ด้วยหรือเปล่าครับ ฟังแล้วเบสออกเยอะและบวมๆพิกล พอเปลี่ยน Front ตัวใหม่เปิด Flat ใช้คู่หน้าหลังเดิม เสียงแทบไม่มีเบสเลย

Comment

Originally posted by seranas View Post
                              ผมใช้ MD (walkman )ต่อสายเข้า amp2000บาท ลำโพง 3000บาท เสียงดีกว่าฟังจากfrontราคา5000บาทมากเลย ตแต่ใช้กับลำโพง และampระดับ ADS front ตัวเดิม ไม่ต่างกันกับ MD มากนัก โดยสภาพเสียงจาก MDจะนุ่มนวลกว่าCD ขนาดแปลงcdลงmdเสียงยังนุ่มขึ้น
                              ไม่แปลก เพราะเป็นคนละ source ผ่านกระบวนการอ่านคนละอุปกรณ์

Originally posted by nooi View Post
                              Front End ติดรถบางรุ่นใส่วงจรลาวด์เนสมาให้ด้วยหรือเปล่าครับ ฟังแล้วเบสออกเยอะและบวมๆพิกล พอเปลี่ยน Front ตัวใหม่เปิด Flat ใช้คู่หน้าหลังเดิม เสียงแทบไม่มีเบสเลย
                              บางตัว loundness จะยกเสียงขึ้นมาทั้งหมด สูงกลางต่ำ เสียงฟังแล้วก็อิ่มขึ้น
                              บางตัวก็เป็นอย่างที่ว่า ยกแต่ทุ้มกับแหลม บางตัวไม่ยกดีกว่ามั่วไปหมด

ที่เจอปัญหา คือ ใช้แล้วปรับเสียงได้ยาก...เหมือนไม่ค่อยลงตัว...ป่าว อิอิอิอิ

Comment

LD มีทุกยี้ห้อครับ แต่ละยี้ห้อก็ใช้ชื่อต่างกันออกไปครับ

Comment

Working...
                                X