overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 17 of 17

Thread: ขายของไปแล้วมีปัญหาให้ปวดหัว ขอคำปรึกษาด้วยครับ

OverclockZone Member exboy's Avatar

Default ขายของไปแล้วมีปัญหาให้ปวดหัว ขอคำปรึกษาด้วยครับ

คือวันที่ 21 มิ.ย ผมขาย cpu กันเมนบอร์ด ไป ซึ่งก็ถอดจากเครื่องที่ใช้อยู่ ซึ่งก็มั่นใจว่ามันไม่มีปัญหา และของผมก็มีประกันไปถึงปลายปีหน้านะครับ
    ขายไปแล้ว คนที่ซื้อไปเค้าก็เอาไปประกาศขายต่อ ในวันที่ 22 มิ.ย บอกว่าไม่ได้ใช้แล้ว เท่าที่อ่านดูเหมือนมีคนสนใจซื้อเฉพาะ cpu มากกว่า
    วันนี้ 25 มิ.ย คนที่ซื้อของผมไปโทรมาหา บอกว่าเมนบอร์ดผมเสีย ลงวินโดวแล้วขึ้นบลูสกรีน ลองลงมา 3 วันแล้วก็ลงไม่ได้
    เขาบอกว่าจะส่งเมนบอร์ดกลับมาคืนผม แล้วให้ผมโอนเงินคืนให้เค้า แล้วให้ผมเอาของไปเครมแล้วค่อยส่งของไปขายให้เค้าอีกที ซึ่งผมก็ยินดีครับ แต่ผมบอกว่าขอให้ผมตรวจสภาพของเมนบอร์ดก่อนว่ายังสมบูรณ์เหมือนเดิมรึเปล่า แล้วจะโอนเงินคืนให้

แต่มีข้อสงสัยคือ
    1.ตามจริงแล้วผมจำเป็นต้องรับคืนของเพื่อส่งเครมให้เค้ารึเปล่า ทำไมเค้าไม่ส่งเครมเองซะเลย คือผมไม่เคยขายของแบบนี้นะครับ ไม่รู้ว่าแบบไหนถึงจะถูก
    2.แล้วถ้าเอามาเทสแล้วมันใช้ได้ปกติผมต้องทำยังไง
    3.ถ้าได้ของมาแล้วของมันเกิดความเสียหายผิดจากก่อนที่จะส่งไปผมต้องทำยังไง

สุดท้ายนี้ต้องขอบอกไว้นะครับ ว่าคำถามทั้งหมดเป็นแค่ข้อสงสัยของผม ไม่ได้ตั้งใจจะกล่าวหาใครทั้งสิ้นนะครับ แล้วมูลค่าสินค้าก็ไม่ได้มากมายอะไร แค่อยากได้คำแนะนำเพื่อจะได้ทำตัวได้ถูก ขอบคุณครับ

OverclockZone Member

1. อยู่ที่การตกลงก่อนซื้อ แต่จริงๆแล้ว ของมีประกัน 0 ผู้ขายหมดหน้าที่ตั้งแต่จบการขายแล้ว
    แต่น่าสงสัย วันที่ 22 เขาเอาไปขายต่อ แปลกๆนะ

2. ถ้าของปกติ ก็ส่งของกลับ

3. อันนี้ต้องเคลียกันเองแล้วครับ เพราะมีคนรู้กันสองคน ไม่รู้ว่ามันเป็นก่อนส่ง หรือหลังส่ง

OverclockZone Member Hokly's Avatar

โห อะไรกันครับ

ซื้อไปวันเดียว แล้วประกาศขาย อย่างนี้เป็นพ่อค้ามือสองชัวว์ๆ

อันที่จริง คุณเองก็ไม่ได้ผิดอะไรเลยนะครับ คนที่ซื้อของคุณไป เขาน่าจะเช๊คของก่อนที่จะเอาไปขายต่อไม่ใช่หรือ อีกอย่างของที่มันเสีย ก็ยังไม่เเน่ว่า มันเสียตั้งเเต่ตอนไหน
    -เสียตั้งเเต่อยู่กับคุณ
    -เสียในมือพ่อค้า
    -หรือเสียจากมือที่สาม(ที่ซื้อต่อไปอีกที)
    -หรือเสียจากการขนส่ง
    -หรือที่จริงมันอาจจะไม่เสีย แต่เกิดจากhardwareอย่างอื่นหรือปล่าว

แต่คงไม่ต้องห่วงหรอกนะครับ เพราะเห็นบอกว่ายังมีประกันนี่ ถ้าสภาพไม่มีตำหนิอะไร ก็น่าจะเครมได้

OverclockZone Member exboy's Avatar

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member !HaNaMi!'s Avatar

ของขายไปแล้วถือว่าเราไม่ต้องไปรับผิดชอบแล้วครับ อีกอย่างคือว่าลองให้ดูแล้ว ถ้าเรื่องถึงตำรวจเราก็ไม่ต้องไปกลัวเลยครับ สมยอมทั้งสองฝ่าย

คือผมก็ไม่ได้ลองให้เค้าดูน่ะครับ เพราะนัดส่งของกัน แค่ตรวจเช็คภายนอกแค่นั้นครับ
    คือถ้ามองในมุมผู้ซื้อ สมมุติว่าของมีปัญหาจริงก็คงไม่อยากได้แล้วเหมือนกัน
    แต่มองในมุมคนขายก็อาจจะคิดว่าคนที่ซื้อไปเค้าทำให้ของเรามีปัญหารึเปล่า
    ผมเองก็พยายามมองหลายๆมุม ยังไงก็ขอเช็คของก่อนดีกว่าครับ

OverclockZone Member zerocs's Avatar

ถ้าอยู่ใน 7 วันก็ประกันให้เขาครับเอาของมาเครมให้
    ถ้าไม่เขาก็รับผิดชอบให้เขาเครมเอง
    ตามกด 7 วัน

OverclockZone Member Big's Avatar

ของยังมีวอยอยู่ ผมว่าให้เค้าส่งเครมเองดีกว่าครับ

ภาระหลังการซื้อ-ขาย ไม่ใช่หน้าที่ของคุณแล้วครับ

บอกให้เค้าไปส่งเครมเองครับ ของชิ้นนั้นถือว่าคุณไม่ใช่เจ้าของแล้ว

OverclockZone Member IntensiveCare's Avatar

ขายไปแล้วยังใช้ได้อยู่ แล้วเค้าเอาไปขายต่อ นี่หมดหน้าที่คุณแล้วคับ
    ถ้าขายต่อไปแล้วคนที่ 3 เอาไปใช้แล้วเสีย นี่หน้าที่อยู่กับคนที่ซื้อของคุณไปแล้วคับ

จบข่าว...

OverclockZone Member เพชรมายา's Avatar

ผมเป็นคนซื้อของท่าน exboy เองคับ
    เรื่องของเรื่อง มีพระให้ผมหาเครื่องมือ2 ราคาไม่แพงสักเครื่อง ผมก็หาให้และตกลงซื้อขายกับคุณ exboy ทางโทรศัพท์วันที่ 12/06/08 แล้วในวันที่ 19/06/08 ผมได้โทรไปบอกพระท่านนั้นว่าหาซื้อคอมมือ2 ได้แล้ว ปรากฏว่าพระท่านนั้นบอกกับผมว่าไปซื้อมาแล้วรอนานเกิน(แล้วก็ไม่โทรมาบอกเรา) แล้วจะให้ผมเอาเครื่องชุดนี้ไปทำอะไรละคับ จะบอกไม่ซื้อก็ไม่ได้เพราะเค้าส่งของมาแล้ว ก็ต้องประกาศขายต่อคับในวันที่21/06/08 ตอนเช้า ขายราคาเท่ากับที่ซื้อมาละคับ ทั้งๆที่ผมยังไม่ได้ของที่สั่งซื้อเลยคับ และผมได้ของวันที่ 21/06/08 ตอน 2ทุ่มเช็คดูอุปกรณ์ครบไม่แตกหัก (ขาดแต่ฝาหลังที่ไม่มีมาให้) แล้วเอามาต่อเปิดtestปรากฏว่าขึ้นภาพคับ ผมก็ปิดไปคิดว่าใช้งานได้(แต่ไม่ได้ลงwindows เปิดขึ้นหน้าDOSแล้วก็ปิด)
    แล้วในวันที่ 23 มีคนสนใจกระทู้ที่ประกาศขายเค้าบอกให้ Test CPUz ให้ดูหน่อยแล้วโพสรูปลงให้ด้วย โอเคผมก็ตกลงที่จะTestให้ดู ปรากฏว่าเอาไปลงWindowsแล้วก็ลงไม่ผ่าน BlueScreen (ยังไม่ทันเข้าหน้าWindowsเลยคับ) ตอนแรกคิดว่าเป็นที่แรม ลงทุนไปซื้อแรม1gb/667 kingston มาเปลี่ยนปรากฏว่าเป็นเหมือนกัน เปลี่ยนการ์ดจอ เปลี่ยนpower เปลี่ยนแผ่นwindows(หลายเวอร์ชั่นแล้ว) สุดท้ายยืมบอร์ดเพื่อนมาลงใส่อุปกรณ์ชุดเดิมปรากฏว่าลงผ่านฉลุยคับ
    ที่นี้ผมก็โทรไปคุยกับจขกท ที่ผมซื้อขายเค้าบอกว่าให้ส่งของกับมาเช็คสภาพ ผมก็ยินดีคับ ให้เค้าเช็คสภาพแล้วไม่แตกหัก ก็โอนเงินคืนมาให้ ก็โอเคคับแฟร์ดี
    ด้วยความสัตย์จริงเมนบอร์ดตัวนี้ยังไม่เคยขายให้ใคร ยังไม่เคยใช้งาน เพิ่งจะเอามาต่อเพื่อลงwindows แล้วเจออาการคับ
    /// ถ้าท่านเป็นผู้ซื้อแล้วสินค้ามีปัญหาท่านจะทำไงคับ ///
    Last edited by เพชรมายา; 26 Jun 2008 at 03:55:45.

OverclockZone Member เพชรมายา's Avatar

T_T

OverclockZone Member Slipkn0T's Avatar

เหอๆเข้ามาดู สู้ๆครับ

OverclockZone Member oh!great's Avatar
    Centralปิ่นเกล้า

ของที่มีประกัน 0 ถ้าหลุดจากมือผม ผมไม่สนแล้วนะ

เคยขายไป มีปัญหาว่าถ้าจะเคลม ต้องจ่ายตังเพิ่ม คนซื้อก็รับทราบ แล้วก็รับของไป

ดังนั้น ผมไม่สนใจแล้วล่ะ ไม่รับคืนทุกกรณี เพราะกลัวปัญหาตามมา(อาจจะโหดหน่อยนะ แต่ตามความคิดผมอ่ะ)

Smile

Quote Originally Posted by oh!great View Post
    ของที่มีประกัน 0 ถ้าหลุดจากมือผม ผมไม่สนแล้วนะ

เคยขายไป มีปัญหาว่าถ้าจะเคลม ต้องจ่ายตังเพิ่ม คนซื้อก็รับทราบ แล้วก็รับของไป

ดังนั้น ผมไม่สนใจแล้วล่ะ ไม่รับคืนทุกกรณี เพราะกลัวปัญหาตามมา(อาจจะโหดหน่อยนะ แต่ตามความคิดผมอ่ะ)
    แล้วถ้าคุณเป็นคนซื้อละคับ คิดว่าไง

OverclockZone Member Hokly's Avatar

สรุปว่าคุณได้ลงประกาสขายในวันต่อมาหลังจากที่ซื้อไปจริงหรือไม่ครับ

สงสัยแค่ตรงนี้ครับ

Quote Originally Posted by Hokly View Post
    สรุปว่าคุณได้ลงประกาสขายในวันต่อมาหลังจากที่ซื้อไปจริงหรือไม่ครับ

สงสัยแค่ตรงนี้ครับ
    ผมประกาศขายก่อนที่จะเห็นสินค้าด้วยซ้ำ

OverclockZone Member apichate's Avatar

ของผมขายไป เดือนนึงแล้วมีปัญหาผมยังดำเนินการให้อยู่เลยครับ เสียค่ารถ ค่าเวลา แต่ก็ไม่เป็นไรครับ ซื้อใจคนดีกว่าครับ

Bookmarks

Bookmarks