Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามเรื่อง ความร้อนในเคสหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามเรื่อง ความร้อนในเคสหน่อยครับ

เคสผมเป็นเคส Tsunami บ้านๆ มีพัดลม 1 ตัวคือด้านหลัง

ที่ใช้ก็ e2180 + P5Q-Pro ทำไมรู้ศึกว่ามันร้อนจังครับ

เปิดธรรมดาไม่เปิดโปรแกรมอะไรมาก เล่นแค่เนต cpu ก็ปาไป 53 องศาแล้ว ส่วน full ก็ 60 - 70 เลยครับโยประมาณ

ส่วน mb ก็ 49 องศา ไล่เรี่ยกันเลย ทั้งๆที่ผมใช้แบบเดิมๆ ไม่ oc เลยครับ

แบบนี้ผมควร เปลี่ยนเคสดีหรือ ไปหาซิงค์ cpu มาใส่ดีครับ หรือซื้อพัดลมมาใส่เพิ่ม

อันไหนจะเห็นผลมากกว่ากันครับ อยากให้มันเย็นกว่านี้หน่อย รบกวนด้วยครับ

ผมไม่รู้ว่า default ของ cpu ตระกูลนี้ร้อนแบบนี้รึเปล่านะครับ

แต่ส่วนตัวผมว่ามันร้อนจังนะเนี่ย

เล่นในห้องแอร์หรือห้องธรรมดาครับ? ลองจัดระเบียบในเคสรึยังครับ มีอะไรไปขวางทางลมหรือเปล่า พวกสายแพหรือฝุ่นต่างๆ

ผมว่าเห็นผลที่สุดก็เปิดฝาเคสเอาพัดลมเป่าอัดเลยอะท่าน

Comment

ผมใช้ธรรมดานะครับ ไม่ได้ oc ตะกี้ลองเปิดโปรแกรม orthos เทสดูปรากฎว่า full ปาเข้าไป 76 เข้าแล้ว

เคสผมเล็กครับ การ์ดจอก็จะติดกับ hdd ละ ส่วนแอร์เปิดบ้างแต่ไม่ถึงกับ 24 ชม ครับ

งงกะมันจริงๆ หรือเป็นที่เคสป่ะครับเนี่ย

Comment

เดิมๆประมาณนี้ครับ

รันไป 18 นาที ความร้อนก็ประมาณนั้นครับ ไม่เกิน 48 พอหยุดก็ ลงมาเหลือ 37 - 38 ครับ
        Last edited by Leim; 21 Nov 2008, 15:31:27.

Comment

ชิวๆ ไม่ร้อนเท่าใหร่

Comment

เพิ่มมาอีกนิดครับ เพิ่มมานิดหน่อย ใช้งานจริงๆก็ประมาณนี้ครับ

เคสก็มีพัดลมดูดออก ช่วยกันทั้งซัพพลาย (12ซม.) กับพัดลม 8 เซนต์อีกตัว

สภาพอากาศค่อนข้างคงที่ครับ อยู่ในช่วง 29 - 30 องศาครับ

ความคิดเห็นคือ อาจจะอมความร้อนในเคสครับ มันผลิตความร้อนได้มากกว่าที่พัดลมจะนำออกจากเคสได้ มันก็อาจจะกลายเป็นความร้อนสะสมในเคสไปครับ

ถ้าฮีตซิงค์เดิมๆ ก็ประมาณนี้ครับ ถ้าไม่อยากเสียเงินค่าฮีตซิงค์แพงๆก็อาจจะหาซิลิโคนดีๆ อย่างเช่นพวก mx-2 ใส่เข้าไป ก็ช่วยได้อีกระดับหนึ่งครับ
            Last edited by Leim; 21 Nov 2008, 15:31:27.

Comment

ถ้าผมเปลี่ยนเคส มันจะช่วยระบายความร้อนได้มากขุึ้นหรือปล่าวครับ เพราะตอนนี้แออัดเหลือเกิน ร้อนทั้ง cpu+mb หรือจะเปลี่ยนแค่ซิงค์ cpu อย่างเดียวดีครับ
              Last edited by gorilaze; 26 Jun 2008, 00:18:37.

Comment

อืม... ถ้าเปลี่ยนเคสก็จะเสียตังค์เพิ่มขึ้นอีก อย่างน้อยก็เป็นพันบาทสิครับ

ผมว่า ขนาดพัดลมที่เป่าออกด้านหลัง มันมีขนาดเล็กหรือเปล่าครบ ปกติก็ขนาด 80 mm.
                แล้ว อุปกรณ์ที่ผลิตความร้อนในเคส หลักๆก็ ชิพเซ็ท GPU CPU RAM ร้อนๆทั้งนั้น ผมว่ามันเกินกว่าที่พัดลมตัวเล็กๆตัวเดียวจะระบายความร้อนทันนะครับ

ผมคิดว่าน่าจะลองดัดแปลงดูก่อนนะครับ ถ้าไม่เสียดายเคส
                ก็เจาะเคสตรงพัดลมเป่าออกหลังเคสนั่นแหล่ะครับ เพื่อใส่พัดลมที่ขนาดใหญ่กว่า ให้ใส่ขนาด 120 mm. แทนครับ

แล้วก็หาพัดลม เอาสเปกสัก 40 - 60 CFM มาช่วยดูดออกาศร้อนๆออกครับ น่าจะช่วยได้เยอะเลย

รวมๆก็ ค่าเจาะไม่เกิน 50 - 100 บาท อาจจะหาตะแกรงสวยๆมาใส่เข้าไปอีกหน่อย
                แล้วก็ พัดลม 120 mm. อีกสักตัว ก็ราวๆ 45 - 80 บาท (อย่างถูก) ประมาณ 0.3 A ก็ลมแรงใช้ได้แล้วอีกตัว
                ถ้าไม่สะใจก็ เล่น FM123 ไปเลยครับ ลมแรง (แต่เสียงดังโคตร) มาแทน

อาจจะหาพัดลมระบายความร้อนแบบใส่ตรงช่องเสียบ slot อีกสักอันครับ
                ประมาณ 250 บาท หรือจะเอาอย่างไม่แพงนัด (พัดลมโบวเวอร์เหมือนกัน) ก็ประมาณ 80 บาทมาใส่เข้าไป

ถ้าเปลี่ยนเคส แต่เจอปัญหาเดิมๆ ก็อาจจะช่วยอะไรไม่ได้มากครับ พวกเคสที่แอร์โฟลดีๆ ราคาก็ค่อนข้างแพง ลองโมดูก่อนดีกว่าครับ สนุกและภูมิใจดีนะ

หรือ ถ้ามีเงินเหลือ ก็ไม่ว่ากันครับ แบบนั้นก็ดีเหมือนกัน สำเร็จรูปมาเลย ไม่ต้องไปดัดแปลงอะไรมาก (แต่ก็ต้องซื้อพัดลมดีๆมาใส่เพิ่มอยู่ดีครับ)
                Last edited by Leim; 26 Jun 2008, 00:41:52.

Comment

ขอบคุณครับ แล้วผมจะลองทำตามดู เพราะดูไปพดลมในเคสผมมีแต่ดูดเข้า ดูดออกไม่ทัน

Comment

ลองเปิดฝาเล่นดูรึยังครับ ถ้าอุณหภูมิลดลงไปมากๆ ระหว่างเปิดฝาเล่นก็แสดงว่าเคสท่านระบายความร้อนไม่ทันครับ ก็ต้องมาไล่ดูอีกที

เอาแบบไม่เสียตังค์ก่อนนะครับ
                    - ลองถอดซิงค์มาเป่าฝุ่น + ทาซิลิโคนใหม่ดูครับ ถ้าไม่ได้เป่าฝุ่นมานานก็เป็นได้ที่ซิงค์มันโดนฝุ่นอุด + ซิลิโคนหมดสภาพครับ
                    - จัด air flow ใน case ครับ พัดลมหน้าเคส + ข้างเคส(ถ้ามี) เป็นดูดเข้า ส่วนหลังเคส+บนเคส(ถ้ามี) เอาเป็นดูดออก

ถ้ายังร้อนอยู่ก็คงต้องเปลี่ยนซิงค์แล้วครับ เล่นตัวไม่แพงพวกราคาพันนิดๆก็โอเคแล้วครับ ถ้าไม่เอาไป OC อะไรมากมาย ส่วนเคสผมว่ามันเสียเงินโดยใช่เหตุครับ ตัว airflow ดีๆก็แพงเหลือเกิน -*- ถ้าเลือกระหว่างเปลี่ยน case กับเปลี่ยนซิงค์ผมเลือกซิงค์ครับ เห็นผลมากกว่านะผมว่า (อย่างน้อยๆก็ลงไปได้ 10 องศาละ)

สู้ๆครับ
                    -
                    Last edited by Tetsunosuke; 26 Jun 2008, 01:39:07.

Comment

ผมคิดว่า ลอง ไล่ลมดีดี เข้าหน้าออกหลัง และ ทำไงก็ได้ ให้ ลมร้อนวิ่งออกได้เร็ว ที่สุด อย่าให้มันวนอยู่ในเครส อ่ะครับ จัดสายไฟให้ดี หน้าจะลดลงได้เยอะเลยครับ หลักการของServer งิงิ

Comment

ขอบคุณครับ ลองทำแล้วรู้ศึกว่าเย็นลง แต่ cpu ยังร้อนอยู่เลยครับ

Comment

Originally posted by gorilaze View Post
                          ขอบคุณครับ ลองทำแล้วรู้ศึกว่าเย็นลง แต่ cpu ยังร้อนอยู่เลยครับ
                          ซีพียูล็อกขาดีเปล่าครับ เพราะผมเคยล็อกขาๆ หนึ่งกดลงไม่สุดอะ แล้วอุณหภูมิมันโดดๆ

Comment

Working...
                          X