Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอผิดหมวดนะครับ (ช่วยที) ผมเปิดคอม แล้วควันขึ้นตามสายไฟ และที่หุ้มสายไฟก็ไหม้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอผิดหมวดนะครับ (ช่วยที) ผมเปิดคอม แล้วควันขึ้นตามสายไฟ และที่หุ้มสายไฟก็ไหม้

คืองี้ครับ

spec นะครับ

PSU ของ D-teah 650w

VGA spark gf6800gs ddr3 256m

hdd 80g ide

ram 512 คิงตั้น x2

การ์ดเสียง คีเอถีป

cd-rom rw 1ตัว

มันเปนอย่างงี้ครับ
    ก็นำสายจัปเป้อ เสียบจ่ายไฟให้กับ ทุกตัวตามปกติ
    สายจัมเป้อที่จ่ายไฟให้ hdd มันมีอีกหัว ผมก็เอาอีกหัวมาจ่ายให้กับ VGA
    VGA มันจะมีให้จ่ายไฟเพื่ม จากจัมเป้อธรรมดา มาเป็น 6pin ครับ
    ก็ใส่ไป โดย ผมพ่วงมาจาก ที่จ่ายhdd มาใส่การ์ดจออีกที
    ทุกอย่าง ใส่ครบหมดและ ที่นี้
    ก็เปิดเครื่อง
    ไม่ถึง 5วิ ควันก็ขึ้นครับ ขึ้นบริเวณ ขึ้นจากสายไฟนะครับ ย้ำ ว่า ขึ้นจากสายไฟ และ ตัวหุ้มสายไฟข้างใน ที่เปน สายหุ้ม สีแดง สีเหลือง สีดำ น่ะ ไหม้แบบ พองๆๆ ล่อน หมดเลย ตั้งแต่
    สายไฟที่ต่อhdd ยันมา สายไฟที่ต่อเข้า vga แต่ แต่ แต่
    สายไฟบริเวณอื่น เช่น จ่ายเมนบอร์ด 4pin หรือ จ่าย cd-rom ก็ไม่ไหม้นะครับ ไม่มีควันขึ้นด้วย

สาเหตุ มันเกิดจากอะไรครับ
    ปล. ตัว psu 650w ของ d-teah มันเขียนดังนี้ครับ
    ตรง dc out put
    DC out put
    +12 V
    _____
    16 A
    _____

มันเกิดจากอะไรครับ ตอนนี้ ไม่กล้าเปิดเครื่องเลย สายไฟ มันพอง หมด
    แต่ย้ำว่า ตัวการ์ด และอื่นๆ ไม่เปนไรเลย

ช่วยหน่อยเหอะครับ ขอร้อง ขอความกรุณา ผู้ที่มีประสบการณ์

และผมก้อตัดสินใจ กดเปิดอีกที ด้วยความหวาดกลัวที่สุด

ปรากฏว่า มัน เปิดเครื่องได้แปปเดียว ประมาณ 1 วิ
    ก็คือพอกดสวิทเปิดปั้บ พัดลมcpu หมุน ครับ แต่ แค่วิเดียว ก็ดับ
    และสแตนบายเหมือนเดิม
    กดเปิดอีกที นึง ไม่เกิดอาการกระเตื้องอะไรเลยครับ
    Last edited by post2shop; 25 Jun 2008, 22:43:39.

มันจาระเบิดอ๊ะปล่าว ^ ^"

Comment

ไฟมาเกิน

Comment

แต่ผม เคยใส่ การ์ดจอ

ASUS readon 9550GE 256m
        ไม่เห็นเป็นไรเลยครับ

Comment

Originally posted by eak5555 View Post
          มันจาระเบิดอ๊ะปล่าว ^ ^"
          พี่เอก บอกที มานเปนรายงะ

Comment

อาการนี้ ไมกล้าฟันธงครับ
            ไม่แน่ใจนะครับว่าั้ขั้วของสายไฟมันสัมผัสหรือช็อตป่าวครับ
            ลองดูดี ๆ ครับ บริเวณข้อต่ออ่ะครับ

Comment

หาพาวเวอใหม่มาเปลี่ยนก่อน ดีที่สุด

Comment

ผมควรจะ วัดดวง เปิดอีกทีไหม เดี๋ยวเช็คดีๆ ถอดที่จ่ายให้ cd-rom ออก
                ลองใหม่ดีไหมนิ เพราะ สายไฟ psu มัน ไหม้พองแล้ว แต่แค่บางส่วน อย่างที่บอกข้างต้น
                บริเวณ แค่สายไฟที่จ่ายให้ vga

Comment

น่ากลัว วู้ย

Comment

ลองดูดีๆนะครับว่ามันมาจากไหนจิงๆ แกะทีหุ่มออกมาแล้วตรวจดูว่ามีสาย สีแดงคือไฟ+ หรือสีเหลือง มันหลุดออกจากหัว 4 พินหรือเปล่า หรือว่ามันไม่ต่อไปเส้นสีดำอ่ะป่าว
                    ปล.แนะนำนะครับ ซื้อซับพลายใหม่ ดีกว่า

Comment

จะว่าช็อตก็คงไม่ใช่ เพราะถ้าช็อตมันก็จะมีกลิ่นที่ PSU

ถึงช็อต PSU ก็จะตัดของมันเอง

ลงรูปที่ได้ต่อไว้หน่อยสิครับ

สายไฟทนแรงเคลื่อนไม่ไหวเหรอ ถ้าเป็นงั้นแสดงว่าไฟมาเกิน 12 V

Comment

ว้าว ไฟ แรงเกิน

Comment

อ่อ ย้ำนะครับ ว่าอย่าเสียบเข้าไปอีก ขุขุ แล้วจะรู้ว่า โอ้ยยไม่น่าเสียบเลย คิคิ

Comment

แล้วให้ผมทำไงละครับเนี่ย โอ้วพระเจ้า

Comment

เป็นเพราะงี้หรือปล่าว ครับ

ผมไปพ่วง จาก พัดลมสี แล้วเอาสายจัมเป้อ จากพัดลมสี มาจ่ายให้ vga เลย ช็อด เปนไปได้ไหมอ่าครับท่านทั้งหลาย

Comment

Working...
                              X