Announcement

Collapse
No announcement yet.

ค่าVcoreแกว่งจะมีปัญหาภายหลังมั้ยครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ค่าVcoreแกว่งจะมีปัญหาภายหลังมั้ยครับ?

ตอนนี้ผมใช้ M/B P5LD2-SE/PSU Delux 420W ติดมากะเคส แล้วค่า Vcore(ไฟเลี้ยง CPU) มันแกว่งครับ อยู่ 1.13 - 1.21 V.
    ไม่ได้ oc นะ - - พอค่า มัน <= 1.18 V โปรแกรม Pc Probe II(โปรแกรมที่มากะบอร์ด) มันร้องเตือนครับ ผมควรทำไงดีครับ ?

ถ้าไม่แกว่ง นะ แปลก
    การดร๊อปเป็นเรื่องธรรมดา
    PSU ตัวละ 10000 ยังแกว่ง/ดร๊อป เลย (แต่อาจจะน้อยหน่อย)

Comment

แกว่งมากไป ครับ ไม่ทราบว่า อุปกรในเคส มีอะไรบ้างครับ *-*

Comment

VGA 7600GS
        HDD SATA 2 ตัว
        Mainboard P5LD2-SE
        CPU Pentium D 3.0ghz
        PSU 420W Delux
        LanCard
        ครับ

Comment

ขออนุญาติ ดัีน

Comment

ดันๆ

Comment

เอ... ตอนแรกจะบอกว่าปกติไม่ต้องกังวล นึกว่ามันเหมือน Cool n' Quiet ของ AMD

ถ้า enable เอาไว้ มันก็จะปรับ speed และ volt ของ cpu ขึ้นๆลงๆ ตามลักษณะการใช้งานของเรา

แต่กรณีนี้มัน volt แกว่ง อย่างเดียว แต่ speed ของ cpu ไม่ได้แปรผันตาม ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะมีปัญหาภายหลังรึเปล่าอะครับ

ท่านใช้งานไปแล้วมันแฮงค์แบบไร้เหตุผลไปบ้างป่ะครับ? ถ้าใช้งานปกติ ก็ไป set ช่วง volt ที่มันจะเตือนให้ต่ำๆไปเลยครับ 555 ง่ายดี

ลองหาพวก psu ที่ watt เต็มมาใช้ดูก็ได้ครับ รู้สึกว่า delux นี่ watt ไม่เต็ม

Comment

Originally posted by jeerzz View Post
                เอ... ตอนแรกจะบอกว่าปกติไม่ต้องกังวล นึกว่ามันเหมือน Cool n' Quiet ของ AMD

ถ้า enable เอาไว้ มันก็จะปรับ speed และ volt ของ cpu ขึ้นๆลงๆ ตามลักษณะการใช้งานของเรา

แต่กรณีนี้มัน volt แกว่ง อย่างเดียว แต่ speed ของ cpu ไม่ได้แปรผันตาม ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะมีปัญหาภายหลังรึเปล่าอะครับ

ท่านใช้งานไปแล้วมันแฮงค์แบบไร้เหตุผลไปบ้างป่ะครับ? ถ้าใช้งานปกติ ก็ไป set ช่วง volt ที่มันจะเตือนให้ต่ำๆไปเลยครับ 555 ง่ายดี

ลองหาพวก psu ที่ watt เต็มมาใช้ดูก็ได้ครับ รู้สึกว่า delux นี่ watt ไม่เต็ม
                ขอบคุณครับ ว่าจะหา Enermax/Silverstone/cooler master มาใส่ดู

Comment

Dynamic Voltage

Comment

Working...
                  X