Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยครับ จะแบ่ง partition HDD ทำไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยครับ จะแบ่ง partition HDD ทำไงครับ

คือว่า ตอนนี้มี HDD ใหม่อยู่ 120 GB ยังไม่ได้ทำอะไรเลย นำมาติดตั้งกับคอมเครื่องเก่า ทีนี้ ใส่ window xp ไป มันก็เช็คอุปกรณ์ ของเรา อยากจะถามว่า จะแบ่ง partition / format HDD ยังไงครับ ใช่ใช้ แผ่น xp หรือเปล่า
    เพราะว่า ตอนนี้ ผมอยู่ที่ขั้นตอน windows xp profession setup
    มันขึ้นว่า
    c: Partition 1 ..............8 MB (...)
    d: Partition 2 .............117186 MB

คือว่า จะ แบ่ง ไดร์ C and D เท่า ๆ กัน ทำยังครับ

กด d เพื่อนที่จะลบ ลบทั้ง 2 ไดร์ฟ แล้วมันจะเหลือแค่ unknow อะไรซักอย่างเนี่ยแหละ

แล้วท่านก็กด c มันจะมีตัวเลขให้ใส่ ท่านก็พิมพ์ไปว่า 50% แล้ว enter ครับ

ลองดูๆ

Comment

ขั้นแรก กด D เพื่อลบ partition ทั้งไดร์ C: และ D: ก่อน ทำทีละไดร์ (เก็บสำรองข้อมูลก่อนนะครับ)
      จากนั้นกด C เพื่อสร้าง partition ทั้งสองไดร์ จำนวนขนาดไดร์ที่ระบุคือ 50% ครับ (กรณีที่ต้องการให้เท่ากัน)
      แต่ถ้าเป็นผมจะแบ่ง เป็น C: = 40 , D: = พื้นที่ที่เหลือ เพราะจะได้เอา C: ไว้ลงโปรแกรมอย่างเดียวส่วนไดร์ D: ไว้เก็บข้อมูล ..... เมื่อ Window มีปัญหาก็ Farmat เฉพาะ ไดร์ C: ประหยัดเวลาในการลงวินโดว์ใหม่ครับ

Comment

ใช้โปรแกรม พาร์ติชั่นเมจิกคับง่ายๆ

Comment

Originally posted by Arkera555 View Post
          ใช้โปรแกรม พาร์ติชั่นเมจิกคับง่ายๆ
          เห็นด้วยครับผม ^^

Comment

ใช้ในวินโดวส์เหระ ง่ายที่สุด

Comment

Partition Magic 8.0 ก็ดีนะครับ ผมใช้แผ่น Floppy A บูตเข้าไปแบ่งก่อนลงวินโดว์

Comment

Working...
              X