Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าเปลี่ยนพัดลมNINJAจากเดิมเป็น2000รอบจะเย็นขึ้นมากไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าเปลี่ยนพัดลมNINJAจากเดิมเป็น2000รอบจะเย็นขึ้นมากไหมครับ

ตอนนี้ใช้พัดลมเดิมอยู่อ่ะนะครับ ใช้มานานแล้วอ่ะนะ ตอนนี้อากาศร้อนมากเลยคิดว่าจะเปลี่ยนพัดลมซะที

มาดูที่เสปกเครื่องก่อน
    CPU: AMD Athlon 64x2 5600+
    M/B: MSI K9AG Neo2 Digital
    ครับผม

อันนี้อุณหภูมิอันเดิมนะครับ พัดลมของมันเองหมุนที่1200rpm ได้อุณหภูมิเท่านี้ นี่แค่นั่งเล่นเนตเฉยๆนะเนี่ย ถ้าเล่นเกมจะขนาดไหน

ก็เลยคิดจะเปลี่ยนเป็นตัวเนี้ยอ่ะครับ
    A.C.Ryan Blackfire4 - 120mm UVGreen - ACR-BF8959

คุณสมบัติ
    Dimensions: 120x120x25mm
    Noise Level: 28.95 dB(A).
    Air Flow: 77.70 CFM.
    Speed: 2,000rpm

Power Consumption: 0.32W.

Light: 4x ultrabright UV LED, 4x 2000mcd.

อันนี้ของอันเดิม
    Dimensions: 120 x 120 x 25mm
    Noise Level: 20.94dBA
    Air Flow: 49.58 CFM
    Speed: 1,200rpm
    (±10%)
    Bearing Type: Sleeve Bearing

มันจะเย็นขึ้นไหมครับ แล้วคุ้มที่จะเปลี่ยนไหม (พัดลมตัวละ400กว่าบาทแน่ะ) แถมยังมีLEDอีก จริงๆผมไม่ค่อยชอบLEDเท่าไหร่เพราะวางเคสไว้ใกล้ที่นอน มันแสบตาเวลานอนครับเพราะผมเปิดตลอด ไอจะซื้อมาตัดสายไฟLEDออกก็เสียดายตะหงิดๆ ยังไงขอคำแนะนำด้วยนะครับ

อ้อ ขอถามอีกข้อนะครับ พัดลมที่ติดด้านล่างHDDอ่ะครับ หน้าตาแบบเนี้ย มันช่วยได้เยอะไหมครับ

แล้วก็... แบบว่าเท่าที่สังเกตุมอเตอร์มันจะมีแรงสั่นพร้อมทั้งสนามแม่เหล็กในตัวของมันอยู่แล้ว ถ้าเอามาไขติดกับHDDแบบนี้มันจะดีแน่หนอครับ แรงสั่นแม้เพียงน้อยนิด แต่มันสั่นตลอด(ผมเปิดเครื่อง7x24 รีฯสัปดาห์ละครั้ง) มันจะไม่ทำให้เกิดBad Sectorหรือ?
    ผมคิดมากไปเองหรือเปล่าครับ
    Last edited by Beaver_XT; 26 Jun 2008, 19:09:25. Reason: ลืมมอกเสปก+ถามเพิ่ม

เพิ่มเติมความร้อนหลังเล่นเกมครับ

Comment

สมควรเปลี่ยนครับ พัดลมติดมากับซิงค์มันรอบต่ำ + เบามากๆ (เพื่อนใช้อยู่ครับ)

ส่วนพัดลมผมแนะนำเป็นตัวนี้ดีกว่าไหมครับ เย็น + เงียบ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=228418

ปล. ไม่ได้ค่าโฆษนานะครับ ตัวผมเองใช้ andy samurai + พัดลมตัวนี้ก็เย็นไปได้เยอะครับ เพื่อนผมก็ใช้ ninja + พัดลมตัวนี้เหมือนกัน

Comment

ขอบคุณครับ แต่อันที่ท่านให้มาผมไม่อยู่ในสถานะที่จะซื้อได้อ่า อันที่หาได้ก็มีตัวนี้หล่ะครับ แรงสุดแล้ว
        ถ้าเปลี่ยนแล้วมันดีขึ้นเยอะก็OKครับ ทนแสบตาหน่อยก็ได้งิ..

จะว่าไปSummerนี้มันร้อนจริงน่ออ รถเมล์ยังไม่ยอมเปิดแอร์ด้วย
        Last edited by Beaver_XT; 26 Jun 2008, 19:09:56. Reason: เอาคำถามไปรวมกะข้างบน กันคนมองไม่เห็น

Comment

มาจดข้อมูลครับ

Comment

ไม่ได้ร้อนเลย ปกติดีทุกอย่าง เย็นซะด้วย
            ถ้าคิดจะเปลี่ยนเพราะสาเหตุนี้
            ช่วงนี้น้ำมันแพง เก็บตังไว้ดีกว่า
            แต่ถ้าจะเปลี่ยนเป็นพัดลมมีไฟสวยๆก็อีกเรื่องนึง

Comment

เอาเป็นว่าเดี๋ยวพรุ่งนี้ตอนเช้าผมจะออกไปข้างนอกอ่ะครับ ถ้าได้มาในราคาที่ถูกใจก็คงเอาล่ะเนาะ แต่ถ้าไม่มีก็ไม่เอาละกันครับ ถ้ามันไม่ซีเรียสมาก

เอ.. รู้สึกเหมือนขาดอะไรไปแฮะ.. เฮ้ย ลืมบอกเสปกเครื่องเลย
              AMD Athlon 64x2 5600+
              M/B MSI K9AG Neo2 Digital
              ครับผม

ว่าแต่ แล้วเรื่องพัดลมHDDอ่ะครับ พอดีไม่อยากเปิดกระทู้ใหม่ อิๆ

Comment

แค่นั้นเองไม่ร้อนหรอกครับ

Comment

พัดลมใหม่เสียงดังจังเลยคับ เล่น Tt thunderblade ลมได้เท่าๆกัน แต่เสียงเบาแค่ 21dBA เองคับ

Comment

คือทั้งเครื่องไม่มีอะไรร้อนเลย

แล้วจะซื้อพัดลมเพิ่มทำไม

็Hddแค่40นี่ปกติมาก

เอาตังไปนั่งกินเคเอฟซี+มองสาวหน้าพันทิพย์ดีกว่า

Comment

แหะๆ พอดีตกใจอ่ะครับ เมื่อก่อนตอนหน้าหนาวนี่Full Loadแบบเล่นเกม3ชั่วโมงคือ37องศา พอหน้าร้อนยังไม่ได้ทำไรก็30กว่าแล้วอ่ะนะ จิตตกเป็นธรรมดาครับ

เรื่้องเสียงของพัดลม ถ้าได้เบาๆก็ดี แต่ไม่เบาก็ไม่เป็นไรผมทนได้ครับ (หลังๆขึ้นเครื่องบินหลับสบายครับ คอมพ์ยังเสียงดังกว่าเยอะ อิๆ) ปัญหาึคือที่ร้านมันจะมีรุ่นเสียงเบาAir Flow สูงหรือเปล่าน่ะสิ เอาเป็นว่าถ้าได้ก็OKไม่ได้ก็ชิลๆครับ ผมก็ไม่ค่อยอยากเสียตังค์เท่าไหร่หรอกน่อ อีกอย่างไม่อยากได้มีไฟครับ มันแสบตาตอนนอน

Comment

ก็โอเคนะครับ แต่โดยส่วนตัวแล้วผมว่าพัดลมที่ติดมากับซิงค์ ninja มันรอบต่ำลมไม่แรงอะครับ ถ้าเปลี่ยนได้และไม่เดือดร้อนอะไรมากก็เปลี่ยนไปเหอะครับ พัดลม 12cm เอาแบบไม่ต้องหรูมากมาย 300-400 บาทก็น่าจะอยู่แล้วครับ รับรองว่าเห็นผลแน่นอน ไหนๆ cpu + ซิงค์ ก็ซื้อมาหลายตังค์แล้ว เพิ่มอีกนิดคงไม่เป็นไรมั้งครับ

ส่วนเรื่องของพัดลม HDD ผมว่าไม่ต้องก็ได้ครับ จัด airflow ดีๆก็พอแล้ว

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
                          แหะๆ พอดีตกใจอ่ะครับ เมื่อก่อนตอนหน้าหนาวนี่Full Loadแบบเล่นเกม3ชั่วโมงคือ37องศา พอหน้าร้อนยังไม่ได้ทำไรก็30กว่าแล้วอ่ะนะ จิตตกเป็นธรรมดาครับ

เรื่้องเสียงของพัดลม ถ้าได้เบาๆก็ดี แต่ไม่เบาก็ไม่เป็นไรผมทนได้ครับ (หลังๆขึ้นเครื่องบินหลับสบายครับ คอมพ์ยังเสียงดังกว่าเยอะ อิๆ) ปัญหาึคือที่ร้านมันจะมีรุ่นเสียงเบาAir Flow สูงหรือเปล่าน่ะสิ เอาเป็นว่าถ้าได้ก็OKไม่ได้ก็ชิลๆครับ ผมก็ไม่ค่อยอยากเสียตังค์เท่าไหร่หรอกน่อ อีกอย่างไม่อยากได้มีไฟครับ มันแสบตาตอนนอน
                          ผมเปิดเครื่องมาก็ 40+ ละ full load ปาไป 50 เกือบ 60 เลย

เครื่องท่านร้อนตรงไหนนี้
                          Last edited by n@ty; 27 Jun 2008, 18:16:42.

Comment

กลับมาแล้วครับ สรุปก็เอาA.C.Ryan Backfire4 12CM ได้มาในราคาประมาณ550บาท (อีกร้านถูกกว่านี้แต่ได้วันจึันทร์ค่ำๆ เลยเอาที่นี่หล่ะ ขี้เกียจออกไปอีกรอบ)
                            มาดูกันเลย ไม่มีรูปถ่ายนะครับ ตอนนี้ไม่มีกล้องอยู่กะตัว

มันแทบไม่ลดเลยนี่หว่า... แต่ยังไม่ได้ลองครับว่ามันระบายความร้อนเร็วแต่ไหน เพราะCFMเยอะก็คงไม่ได้หมายความว่าIdleจะน้อยเสมอไปถ้าอุณหภูมิข้างนอกมันร้อนอยู่แล้วอ่ะนะ แต่ที่แน่ๆผมชอบพัดลมตัวนี้มากครับ เสียงก็ไม่ได้ดังกว่าเดิมมากมาย แต่ที่แน่ๆมันเลือกปิดไฟได้ครับ สายไฟที่มาจะมา2เส้น ถ้าจะเอาไฟด้วยก็เสียบอีกเส้นลงไปในหัวต่อแยก ก็จะมีไฟสีเขียวออกมาให้เชยชม เนื่องจากผมเปิดเครื่องทั้งวันทั้งคืนรวมตอนนอนด้วย ก็เลยไม่ต่อครับ ใช้สบายไม่แสบตา

Updateครับ ตะกี้เข้าไปนั่งเล่นGRIDมา ออกมาก็กดถ่ายอุณหภูมิเลย สรุปว่าFull Loadก็ประมาณนี้หล่ะ

เอ่อ มันลดลงกว่าตอนเปิดเครื่องได้ไงเนี่ย??

HDDความร้อนลงลงเพราะผมเอาพัดลมอันเดิมไปผูกติดกับที่วางHDDอ่ะนะครับ คราวนี้ก็บิตสบายใจไม่กลัวHDDร้อนแล้ว

เล่นBioshockต่อ ดีกว่าา อิๆ
                            Last edited by Beaver_XT; 27 Jun 2008, 18:07:58.

Comment

ผมว่าไหนก็ไหนแล้ว เอาพัดลมDelta 8 Cm. 7000รอบดีก่าไหมคับ
                              ลองไปดูร้านSaveway
                              ถ้าไม่มีก็เอง12ซม.4000รอบเยย

Comment

Working...
                              X