Announcement

Collapse
No announcement yet.

Hard disk IDE แปลงเป็น SATA แล้วเครื่องมองไม่เห็น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Hard disk IDE แปลงเป็น SATA แล้วเครื่องมองไม่เห็น

ช่วยหน่อยคับลองหลายครั้งแล้ว
    ครื่อว่าผมเอา Hard disk IDE WD 120 GB มาต่อกะตัวแปลงเป็น SATA ดังรูป

ผมมีตัว boot เป็น SATA SG 250 GB อยู่แล้ว กะเอามาต่อเพิ่มเสียดายของ
    แต่ต่อแล้วดูใน BIOS ในช่อง SATA ที่เสียบมันไม่ detect
    ตอนแรกนึกว่า HD เสียเลยลองมาต่อเป็น master IDE กับ DVD ดูก้อ detect เจอ
    คำถาม : คือต้อง set ตรงไหนใน BIOS หรือป่าวถึงจะมองเห็นอ่ะคับ
    ผมใช้ M/B ASUS M3A78-EMH HDMI นะคับ

อาจเป็นที่ adapter เสียก็ได้ครับ

Comment

เสียบไฟเพิ่มตรงตัวการ์ดแปลงหรือยังครับ??

Comment

มันไม่ได้ใช้แบบนั้นครับ แบบในรูปต้องเอาไปเสียบที่ Port IDE ที่ M/B แล้วต่อเข้า HD Sata

สรุปใช้ผิดประเภทครับ ต้องซื้ออีกแบบนึง

Comment

ผมเคยซื้อมาแล้วก็ใช้ไม่ได้เหมือนกันครับ เหมือนบอร์ดมันไม่รับ ตอนแรกก็นึกว่าเสียก็เลยเอาไปเคลม อันใหม่มาก็ยังใช้ไม่ได้เลยก็ เลยซื้อ HDD แบบ SATA กับ DVD-RW แบบ SATA ไปเลย ของแท้ไปเลย สบายจาย

Comment

" อาจเป็นที่ adapter เสียก็ได้ครับ "
            " เสียบไฟเพิ่มตรงตัวการ์ดแปลงหรือยังครับ?? "

เพิ่งซื้อเองเสียบไฟก้อมีไฟแดงติดอยู่นะ

" มันไม่ได้ใช้แบบนั้นครับ แบบในรูปต้องเอาไปเสียบที่ Port IDE ที่ M/B แล้วต่อเข้า HD Sata
            สรุปใช้ผิดประเภทครับ ต้องซื้ออีกแบบนึง "

อ่าวเหรอคับ แต่ก้อเห็นหลายกระทู้แล้วก้อใช้แบบนี้นี่หน่า หรือว่ามีหลายแบบแต่ตัวเหมือนกันอ่ะ แล้วต้องซื้อแบบไหนอ่ะคับ มีรูปให้ดูมั๊ยคับ

" ผมเคยซื้อมาแล้วก็ใช้ไม่ได้เหมือนกันครับ เหมือนบอร์ดมันไม่รับ ตอนแรกก็นึกว่าเสียก็เลยเอาไปเคลม อันใหม่มาก็ยังใช้ไม่ได้เลยก็ เลยซื้อ HDD แบบ SATA กับ DVD-RW แบบ SATA ไปเลย ของแท้ไปเลย สบายจาย "

ก้ออยากอยู่อ่ะคับ แต่เสียดายของ ก้อเลยหาวิธี reuse

ขอบคุณทุกความเห็นนะคับ แต่งัยคุณ sam_9 ช่วยตอบอีกทีนะคับ

Comment

ต้องซื้อเป็นรุ้น HW6298 หรือ HW629 ครับ ของท่านเป็นแบบแปลงบอร์ดเป็น SATA คือรุ่น HW628

ปล.แต่ถ้าซื้อมาแปลง ขอบอกว่าของยี่ห้อนี่มีปัญหามากๆ แปลงแล้วไม่ค่อยเห็นไดร์ฟ และมีปัญหากับบอร์ดที่ใช้ชิพNforce และลงไดร์ฟเวอร์ IDE SW จะยิ่งมีปัญหาหนักเลย ผมซื้อมาใช้มันแปลงHDDแล้วเครื่องค้างตลอด บอร์ด M2N-E กับ DFI 570SLI เปิดมาค้างเลย แต่แปลงใส่ตัวที่ไม่ได้ลงวินโดว์ไม่เป็นไร แปลก และตัวHW628ที่แปลงHDDเป็นsata นี่ ไม่เห็นHDDด้วย แต่ตัวHW6298 ที่แปลงได้ทั้ง 2 แบบ มันเห็น

เลยต้องเอาHW6298ไปแปลง DVDRW แทนเลย ตอนนี้เปลี่ยนHDD SATAไปแล้ว
              Last edited by Zepherous; 27 Jun 2008, 12:58:39.

Comment

อืม จริงด้วย
                มันมี 2แบบ

Comment

อืม จริงด้วย
                  มันมี 2แบบ

Comment

ลองหาตัวแปลงของABITดูดีกว่าคับใช้อยู่ไม่มีปัญหา

Comment

" ต้องซื้อเป็นรุ้น HW6298 หรือ HW629 ครับ ของท่านเป็นแบบแปลงบอร์ดเป็น SATA คือรุ่น HW628

ปล.แต่ถ้าซื้อมาแปลง ขอบอกว่าของยี่ห้อนี่มีปัญหามากๆ แปลงแล้วไม่ค่อยเห็นไดร์ฟ และมีปัญหากับบอร์ดที่ใช้ชิพNforce และลงไดร์ฟเวอร์ IDE SW จะยิ่งมีปัญหาหนักเลย ผมซื้อมาใช้มันแปลงHDDแล้วเครื่องค้างตลอด บอร์ด M2N-E กับ DFI 570SLI เปิดมาค้างเลย แต่แปลงใส่ตัวที่ไม่ได้ลงวินโดว์ไม่เป็นไร แปลก และตัวHW628ที่แปลงHDDเป็นsata นี่ ไม่เห็นHDDด้วย แต่ตัวHW6298 ที่แปลงได้ทั้ง 2 แบบ มันเห็น

เลยต้องเอาHW6298ไปแปลง DVDRW แทนเลย ตอนนี้เปลี่ยนHDD SATAไปแล้ว "

โอ้ววว... กระจ่างเลย ซื้อมาเสียของเลย
                      กลายเป็น "เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย" เอหรือกลับกันหว่า

"ลองหาตัวแปลงของABITดูดีกว่าคับใช้อยู่ไม่มีปัญหา"

ลักษณะเป็นงัยอ่ะคับ กลัวซื้อผิดอีก มีรูปยิ่งดี หรือหันมาใช้ PCI --> IDE เลยดีกว่า

Comment

ตอนแรกผมก้อซื้อแบบ ide to sata มาใช้แต่มันมองไม่เห็น Hdd เอาไปเคลม กลับมา ใช้ได้มั่งไม่ได้มั่ง เลยทิ้ง
                        ตอนนี้ใช้แบบ pci to ide ครับ ตัวหลังนี่ work กว่ามากๆเลย

Comment

Pci-IDE น่าจะเหมาะกว่าครับ
                          แต่ถ้าตัวแปลงดีๆ ชิพ Silicon Image อะ ทำงานได้ดี แต่จะหาได้หรือเปล่า?

Comment

" ตอนแรกผมก้อซื้อแบบ ide to sata มาใช้แต่มันมองไม่เห็น Hdd เอาไปเคลม กลับมา ใช้ได้มั่งไม่ได้มั่ง เลยทิ้ง
                            ตอนนี้ใช้แบบ pci to ide ครับ ตัวหลังนี่ work กว่ามากๆเลย "

" Pci-IDE น่าจะเหมาะกว่าครับ
                            แต่ถ้าตัวแปลงดีๆ ชิพ Silicon Image อะ ทำงานได้ดี แต่จะหาได้หรือเปล่า? "

OK คับ จะลองเดินหาดู
                            ขอบคุณทุก ๆ ความเห็นนะ

Comment

ตัวนี้แปลงจาก พอร์ตบนมาเธอร์บอร์ด IDE ไปเป็น SATA

ต้องอีกแบบนึงที่เป็นตัวแอล จะแปลงจากพอร์ตบนฮาร์ดดิส IDE ไปเป็น SATA ครับ

Comment

Working...
                              X