Announcement

Collapse
No announcement yet.

มันต้องทำได้ซิน่า คนเก่งอยู่เต็มเวป

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มันต้องทำได้ซิน่า คนเก่งอยู่เต็มเวป

คอมผมมีฮาส์ดดิส 2ลูก เข้าไปเช็คใน ไบออสแล้ว ปรากฎว่า เจอแค่ลูกเดี่ยวทำงัยดีครับ
    ยังไม่ถอดใจ คนเก่งมีอยู่ เต้มเวป มันต้องมีทางซิน่า

sata หรือ ide ถ้า ide เชกดูการเชตจั้มเปอร์

Comment

เชคใน bios ดูด้วยครับ ว่า enable SATA ไว้ยัง ถ้า hdd เป็น sata นะ ยิ่งบอร์ดบางรุ่นมี sata controller หลายตัวก็ enable มันให้หมดเลยครับ ผมไม่รู้ท่านใช้บอร์ดอะไร

Comment

เป็น IDE ครับ เป็นฮาร์ดดิส รุ่นเก่า ต้องเข้าไป เซ็ต ใน ไบออส ยังงัยครับ
        ผมเข้าไปแล้ว เห็น มันโชว์ ว่าเห็นแค่ตัวเดี่ยว ทำงัยดีครับ

Comment

ขั้นแรกเช็คพื้นฐานก่อน ลองใส่ที่ล่ะลูกว่าเห็นไหม
          คราวนี้ก็ดูที่จัมเปอว่าอยู่ช่องเดียวกันไหม

Comment

เป็น ide ลอง เช็ค สถานะ ของ jumper hdd ครับ

ถ้าใช้สายแพเส้นเดียวกัน ก็ปรับตัวนึงเป็น master ตัวนึงเป็น slave

วิธีการ set jumper ฮาร์ดดิสก์ มันจะอยู่บนหลัง ฮารดดิสก์ นั่นอะ

Comment

ใช้บอร์ดอะไรคับ . . ... บางบอร์ด มันปิด fuction ฮาดดิสแบบ IDE ไว้นะคับ ต้องไปเปิดเองใน BIOS เช่นบอร์ด ASROCK NF6P. . ..

Comment

Originally posted by grizzly View Post
                เป็น ide ลอง เช็ค สถานะ ของ jumper hdd ครับ

ถ้าใช้สายแพเส้นเดียวกัน ก็ปรับตัวนึงเป็น master ตัวนึงเป็น slave

วิธีการ set jumper ฮาร์ดดิสก์ มันจะอยู่บนหลัง ฮารดดิสก์ นั่นอะ
                ตามนี้ครับ ^ ^

Comment

เชคดูสายต่างๆ เสียแน่นหรือเปล่าคับ

Comment

บางครั้ง มาจาก สายเสียบไฟไม่แน่นก็เป็นได้ครับ
                    หรือ ไฟไม่พอ ก็ไม่เห็น

Comment

เซ็ต jumper master/slave รึยัง สายต่างๆ แน่นดีหรือไม่

Comment

ลองเช็ค Jumper เอาคับ

Comment

Working...
                        X