Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความเร็วบัสของRAM

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ความเร็วบัสของRAM

Ram บัส 1000/800/600 ต่างกันมากไหมครับ ?
    ขอบคุณครับ

ถ้าวัดกันแล้วจิงๆ ต่างกันไม่มากนะคับ
    รอผู้รู้เรื่องนี้มาตอบอีกทีคับ

Comment

ต่างนิดหน่อยครับ ยิ่งที่เป็นดูอัลแล้วบัสสูงๆจะยิ่งต่างอย่างมาก

Comment

อ๋อแต่ว่า มันคืออะไรอะครับไอ้ ดูอัล อะครับ (เรามันกบในกะลานะครับ)

Comment

Originally posted by virus_iii View Post
          อ๋อแต่ว่า มันคืออะไรอะครับไอ้ ดูอัล อะครับ (เรามันกบในกะลานะครับ)
          คู่หูคู่ฮางับ ....

Comment

Originally posted by virus_iii View Post
            Dual Channel
            Dual Channel Memory Interface เป็นการจัดการที่ทำให้ Memory มีเส้นทางเข้าถึง Memory หลัก 2 เส้นทางแยกจากกัน ซึ่งทำให้แบนด์วิธเพิ่มขึ้นเป็น 2 เท่า เพื่อจะให้ Dual Channel ทำงานได้นั้นจะต้องติดตั้ง RAM 1 คู่ที่มีขนาดและความเร็วเท่ากันด้วย

Comment

หึหึ กำลังจะตอบเลย

Comment

Dual Channel สามารถแก้ปัญหาคอขวดที่ Ram ได้ ทำให้ CPU ทำงานได้เต็มที่ยิ่งขึ้น

Comment

ผมว่าต่างไม่มากครับ แต่ก็ไม่น้อยจนรู้สึกไม่ได้นะครับ

Comment

ถ้า ต่างกัน เหมือน 800 กับ 600 คงไม่ค่อยต่างสักเท่าไร แต่ถ้า 600 กับ 1000 ก็คงจะรู้สึกได้

Comment

Dual กับ บัสไม่ต่างกันจนเห็นด้วยตาเปล่าแต่ถ้า

CL ต่ำๆ กับ จำนวนแรมนี่อันนี้เห็นผล {CL เหมือนค่าหน่วงเวลาในการทำงานยิ่งต่ำยิ่งดี]

เช่น แรม 1GB บัส 400 CL2.5 ย่อมดีกว่า แรม 512 บัส 800 CL5 แน่นอน

แม้กระทั้ง

แรม 512+128 ย่อมเห็นผลดีกว่าแรมดูอัลแชนแนล 256+256 ครับ

Comment

ใช้โปรแกรม เทส อ่ะ ต่างแน่นอนน อิอิ

Comment

ผมเข้าใจถูกอะปล่าวว่า Dual ก็คือ การที่เราติดตั้ง Ram 2 ตัว เพื่อให้เกิด 2 Channel แล้วมันจะลดปัญหาคอขวดลง ใช่ปะครับ?

Comment

Working...
                          X