Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผล HD4850-Stock vs Accelero vs DuOrb vs VF900

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมเกรงว่า อุณหภูมิของเดิมที่ร้อนมากนั้นเพราะ heatsink เดิมมันรวมอุณภูมิของ MEM มาด้วย

พอมาใช้ heatsink แยกจาก MEM ทำให้ดูเหมือนจะต่ำลง ซึ่งมันก็น่าจะต่ำลงกว่าของเดิมจริงๆ แต่อุณหภูมิของ MEM มันจะได้รับการระบายที่ดีกว่าเดิมหรือเปล่า เกรงว่าจะวางใจ GPU แต่ MEM จะเสื่อมเร็วเอา

ไม่ทราบว่าลมจาก DuOrb หรือ VF900 เป่าถึง MEM หรือเปล่า

Comment

Originally posted by boXy View Post
      ผมเกรงว่า อุณหภูมิของเดิมที่ร้อนมากนั้นเพราะ heatsink เดิมมันรวมอุณภูมิของ MEM มาด้วย

พอมาใช้ heatsink แยกจาก MEM ทำให้ดูเหมือนจะต่ำลง ซึ่งมันก็น่าจะต่ำลงกว่าของเดิมจริงๆ แต่อุณหภูมิของ MEM มันจะได้รับการระบายที่ดีกว่าเดิมหรือเปล่า เกรงว่าจะวางใจ GPU แต่ MEM จะเสื่อมเร็วเอา

ไม่ทราบว่าลมจาก DuOrb หรือ VF900 เป่าถึง MEM หรือเปล่า
      ก็แปะซิงค์เมมติดไปด้วยสิครับ ตอนซื้อมามันก็มีติดมาให้อยู่แล้ว

ส่วนลมจากพัดลมของ DuOrb กับ VF900 นั้นแีรงพอที่จะเป่าถึงซิงค์เมมครับ อีกทั้งความร้อนจากเมมก็ไม่ได้มากอะไรครับ ดังนั้นไม่น่าห่วงมากเท่าไหร่ (น่าห่วงตรงภาคจ่ายไฟมากกว่า เพราะร้อนนรกเลยครับ 555)

Comment

ลองดูตรงด้านล่างของตารางนะครับ เค้าบอกรายละเอียดหมดแล้ว เช่น
        stock fan หมุนแค่ 14 - 20 %
        accelero เป็นรุ่น S1 rev2 และใช้พัดลม Antec 12cm @m น่าจะแปลว่า @max

ผมซื้อ4850แล้ว แต่ยังไม่เปลี่ยนซิ้ง เพราะไม่มีไขควงเล็ก เซ็งเลยครับ มันมีน็อตขนาดทั่วไป กับขนาดเล็กมากตรงคานเหล็กด้านหลัง4อัน เดี๋ยวค่อยไปหาไชควงแถวออฟฟิส หรือซื้อเพิ่ม

Comment

Working...
        X