Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องการซื้อการ์ดจอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องการซื้อการ์ดจอครับ

ผมกำลังจะเปลี่ยนการ์ดจอตัวใหม่ นั้น คือ HD3650 DDR3 ผมมีข้อสงสัยว่า

1. มันจะเข้ากำลังสเปคคอมผมได้หรือเปล่าครับ

นี้สเปคคอมผมครับ
    CPU Inter E2200 Dual Core 2.2 G
    MBD Asus P5KPL 775Pin Intel G31+ICH7
    VGA Geforce 8400GS 256 MB
    HDD Seagate AS SATA 2 160 GB
    Ram DDR2 512/800 Kingston 2 ตัว

2. ถ้าผมซื้อเอามาติดตั้งเองนี้ก็แค่ลบไดเวอร์ตัวเก่าออกแล้วลงไดเวอร์ตัวใหม่แทน แค่นี้ใช่ไหมครับหรือว่าต้องเช็ดอะไรอีก ผมมือใหม่จริงๆ ยังไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้ซักเท่าไร ยังไงช่วยแนะนำทีครับผมขี้เกียจยกคอมไปร้าน

3. เหตุที่เปลี่ยนการ์ดจอเพราะจะเอาไว้ "ฝึก" โปรแกรม 3DMAX และนอกจากนั้นก็อาจจะเอาไว้
    ดูหนัง ดูคอนเสิร์ตและดูไฟล์พวก HD ครับ โดยอาจจะเชื่อมต่อกับ LCD TV ไม่ทราบว่าการ์ดตัวนี้จะเหมาะสมหรือเปล่าครับ

4. ไอ้เจ้าการ์ดจอ HD3650 DDR3 เนี้ย ผมเข้าไปเช็ดราคามาเห็นมีรหัสอะไรไม่รู้เยอะเยะมากมาย ผมเลย งง มากไม่รู้จะเอาแบบไหนดี ผมรู้แค่ รหัส HD3650 แค่นี้อะครับ อย่างอื่นที่มันเขียนต่อท้ายไม่รู้มันคืออะไร เ่ช่น DDR3 AGP TVO/VGA/DVI-I หรือ DDR3 PCI-EX Dual DVI/TVO อะไรแบบนี้อะครับ งง มากครับ รบกวนช่วยอธิบายหน่อยครับ

คำถามของผมอาจจะดูตลกๆ แต่ผมไม่มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้เลย คือ ถ้ามีปัญหาก็คือยกร้านอะครับ - -" ยังไงก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

Originally posted by ZenZer View Post
    ผมกำลังจะเปลี่ยนการ์ดจอตัวใหม่ นั้น คือ HD3650 DDR3 ผมมีข้อสงสัยว่า

1. มันจะเข้ากำลังสเปคคอมผมได้หรือเปล่าครับ

นี้สเปคคอมผมครับ
    CPU Inter E2200 Dual Core 2.2 G
    MBD Asus P5KPL 775Pin Intel G31+ICH7
    VGA Geforce 8400GS 256 MB
    HDD Seagate AS SATA 2 160 GB
    Ram DDR2 512/800 Kingston 2 ตัว

2. ถ้าผมซื้อเอามาติดตั้งเองนี้ก็แค่ลบไดเวอร์ตัวเก่าออกแล้วลงไดเวอร์ตัวใหม่แทน แค่นี้ใช่ไหมครับหรือว่าต้องเช็ดอะไรอีก ผมมือใหม่จริงๆ ยังไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้ซักเท่าไร ยังไงช่วยแนะนำทีครับผมขี้เกียจยกคอมไปร้าน

3. เหตุที่เปลี่ยนการ์ดจอเพราะจะเอาไว้ "ฝึก" โปรแกรม 3DMAX และนอกจากนั้นก็อาจจะเอาไว้
    ดูหนัง ดูคอนเสิร์ตและดูไฟล์พวก HD ครับ โดยอาจจะเชื่อมต่อกับ LCD TV ไม่ทราบว่าการ์ดตัวนี้จะเหมาะสมหรือเปล่าครับ

4. ไอ้เจ้าการ์ดจอ HD3650 DDR3 เนี้ย ผมเข้าไปเช็ดราคามาเห็นมีรหัสอะไรไม่รู้เยอะเยะมากมาย ผมเลย งง มากไม่รู้จะเอาแบบไหนดี ผมรู้แค่ รหัส HD3650 แค่นี้อะครับ อย่างอื่นที่มันเขียนต่อท้ายไม่รู้มันคืออะไร เ่ช่น DDR3 AGP TVO/VGA/DVI-I หรือ DDR3 PCI-EX Dual DVI/TVO อะไรแบบนี้อะครับ งง มากครับ รบกวนช่วยอธิบายหน่อยครับ

คำถามของผมอาจจะดูตลกๆ แต่ผมไม่มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้เลย คือ ถ้ามีปัญหาก็คือยกร้านอะครับ - -" ยังไงก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
    1.ใช้ได้ครับ ไม่ต้องห่วง
    2.ใช่ครับ ต้องลบไดร์เวอร์ตัวเก่าก่อน
    3.เหมาะสมแน่นอนครับ หายห่วง
    4.ท่านไม่ต้องคิดมากตรงนี้ครับ เอาแค่ว่าถ้าบอร์ดของท่านรองรับ PCI-E x16 ได้ก็พอ
    ปล.เค้าอธิบายไม่ถูกด้วยน่ะตัวเอง
    Last edited by IX; 26 Jun 2008, 23:33:46.

Comment

4. มันไม่ใช่รหัสคับมันเป็นการอธิบายว่าการ์ดตัวนี้มีอะไรบ้างเชื่อมต่อแบบไหน มี tv out หรือป่าว
      DDR3 คือแรม DDR3 นั่นเอง
      PCI-Ex คือต่อกับเมนบอร์ด PCI-Express
      TV out คือต่อกับ ทีวีได้
      dual DVI คือต่อ DVI ได้ 2 จอ
      DVI คือพอร์ตข้างหลังต่อกับจออ่ะคับ

Comment

มาดัน ตามนั้นครับ เช็คราคาหลายๆที่หน่อยก็ดีครับ ท่านจะได้ของราคาไม่แพง(มั้ง)จนเกินไป

Comment

รบกวนถามอีกนิดนะครับ ^^

1. แล้วเจ้าการ์ดจอตัวนี้มันมีช่องเสียบ HDMI หรือเปล่าครับหรือว่าแล้วแต่รุ่น

2. ปัจจุบันผมดูพวกคอนเสิร์ตเป็นไฟล์ HD อยู่อะครับ โดยใช้จอ samsung 19 นิ้ว ไม่ wide นะครับ
          ดูแล้วมัน ยังไม่ค่อยชัดซักเท่าไร แล้วถ้าผมเปลี่ยนการ์ดจอตัวนี้มันจะชัดขึ้นหรือเปล่าครับ ก็วันนี้ผม
          ไป pantip เห็นมีอยู่ร้านหนึ่งเปิดไฟล์คอนเสิร์ตตัวด้วยกับผมนี้และ ผมเห็นแล้วตกใจชัดมาก
          เลยอยากจะถามว่ามันเกี่ยวกับ การ์ดจอหรือว่าเกี่ยวกับมอนิเตอร์ของเราอะครับ

3. ถามเอาคอมของเราต่อเข้า LCD TV แล้วดูไฟล์พวก HD นี้ความชัดมันจะไปขึ้นอยู่ที่ LCD TV ใช่
          ไหมครับหรือว่ามีปัจจัยอื่นอีก

รบกวนแค่นี้และครับขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by ZenZer View Post
            รบกวนถามอีกนิดนะครับ ^^

1. แล้วเจ้าการ์ดจอตัวนี้มันมีช่องเสียบ HDMI หรือเปล่าครับหรือว่าแล้วแต่รุ่น

2. ปัจจุบันผมดูพวกคอนเสิร์ตเป็นไฟล์ HD อยู่อะครับ โดยใช้จอ samsung 19 นิ้ว ไม่ wide นะครับ
            ดูแล้วมัน ยังไม่ค่อยชัดซักเท่าไร แล้วถ้าผมเปลี่ยนการ์ดจอตัวนี้มันจะชัดขึ้นหรือเปล่าครับ ก็วันนี้ผม
            ไป pantip เห็นมีอยู่ร้านหนึ่งเปิดไฟล์คอนเสิร์ตตัวด้วยกับผมนี้และ ผมเห็นแล้วตกใจชัดมาก
            เลยอยากจะถามว่ามันเกี่ยวกับ การ์ดจอหรือว่าเกี่ยวกับมอนิเตอร์ของเราอะครับ

3. ถามเอาคอมของเราต่อเข้า LCD TV แล้วดูไฟล์พวก HD นี้ความชัดมันจะไปขึ้นอยู่ที่ LCD TV ใช่
            ไหมครับหรือว่ามีปัจจัยอื่นอีก

รบกวนแค่นี้และครับขอบคุณครับ
            1.รุ่นที่ขึ้นต้นด้วย HD ได้หมดครับ แน่นอน.....3650ด้วย
            2.อยู่ที่การ์ดด้วยและจอด้วยครับ
            3.ลองดูครับ

Comment

ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนมากนะครับ ขอบคุณจริงๆ ครับ

pantip กับ เสรี นี้ราคามันต่างกันมากไหมครับ

Comment

ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนมากนะครับ ขอบคุณจริงๆ ครับ

pantip กับ เสรี นี้ราคามันต่างกันมากไหมครับ
                รอดูวันที่ 28-6 ครับ ที่1000ทิปจะจัดงาน PANTIP SALE ของถูกมากมายครับ

Comment

Originally posted by IX View Post
                  รอดูวันที่ 28-6 ครับ ที่1000ทิปจะจัดงาน PANTIP SALE ของถูกมากมายครับ
                  พุ่งนี้แร้วหรอคับ > <" บ้านไกล อยากปัยหา VGA หุหุ

Comment

Originally posted by aOffrOzen View Post
                    พุ่งนี้แร้วหรอคับ > <" บ้านไกล อยากปัยหา VGA หุหุ
                    ก็ย้ายบ้านนนดิ.....อุ่ย

Comment

Working...
                    X