Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะทีครับ ตอนบูทเครื่องมันฟ้อง No hard disk แต่ก็เข้าวินโดว์ได้ เพราะอะไรหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะทีครับ ตอนบูทเครื่องมันฟ้อง No hard disk แต่ก็เข้าวินโดว์ได้ เพราะอะไรหรอครับ

พอรู้ไหมครับ ตอน Boot เครื่องมันขึ้นข้อความว่า

Adapter 1
    Disk Information:
    No Hard Disk is detected

มันหมายความว่าอะไรหรอครับ
    จะมีปัญหาตามมาทีหลังไหมครับ

ปล. เนื่องจากว่าตอนแรกหลังจากช่างพันทิพย์ ประกอบคอม (ซื้อคอมใหม่) เสร็จเอากลับมาเล่นสักพัก ผมก็รีสตาร์ทเครื่องดู ปรากฎเข้าวินโดว์ไม่ได้เลย จึงยกกลับไปให้แก้ไขอีกที ปรากฏว่าเข้าวินโดว์ได้ แต่มีข้อความว่า No Hard disk is detected ตอนบูทเครื่อง ผมเลยสงสัยว่าช่างเค้าไปทำไรมา เพราะเข้าวินโดว์ได้ และก็มีข้อความขึ้นตอนบูทด้วย

เสียบสาย HD แน่ๆหรือเปลี่ยนช่องเสียบใหม่ครับอาจเสียบผิดช่องได้ครับ ผมเคยเป็น

Comment

แล้วปกติ ต้องเสียบ HDD ช่องไหนหรอครับ

Comment

หมายถึงว่า มันหาฮาร์ดดิสก์ที่ต่อจากสาย IDE ไม่เจอครับ

ไม่มีปัญหาอะไรครับ

Comment

น่าจะแบบที่คุณ ทอฟฟีี่ชีสบอกอ่ะ

คอมผมก็ขึ้นแบบนั้นมาตั้งแต่ประกอบใหม่และ (9เดือนผ่านไป) ก็ใช้ได้ปกติ

Comment

คอมไหม่ๆ ส่วนมากไม่ีได้ไช้ พอต IDE แล้วก็ไปปิดมันซะครับ ทั้งในไบออส และตัววินโด้จะทำไห้บูต เร็วขึ้นมากมาย เพราะมันไม่เสียเวลาในการหา

Comment

Working...
            X