Announcement

Collapse
No announcement yet.

LCD TV32" ต่อ D-SUB หรือ HDMI ดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• LCD TV32" ต่อ D-SUB หรือ HDMI ดีครับ

พอดีตอนนี้ใช้ D-SUB อยู่แต่ว่าจะลองหาซื้อสาย DVI-HDMI มาต่อดูแต่เคยได้ยินว่าหากต่อ HDMI จะลดความละเอียดลงเหลือแค่ 1024x720 จริงรึป่าวครับ(LCD ผม native อยู่ที่ 1366x768) หรือมันจะเล่นความละเอียด ได้เท่า D-SUB(1360x768)
    ปรึกษาก่อนซื้อครับ เดี๋ยวซื้อสายมาแต่ได้ความละเอียดไม่เต็มก็จะใช้ D-SUB ต่อครับ
    ขอบคุณครับ

อยากรู้เหมือนกันครับ

Comment

ดันหน่อยครับ รอผู้รู้มาตอบครับ

Comment

ถ้าการ์ดจอรองรับ ผมว่าได้นะครับ

แต่ HDMI ของ nVidia ไปแค่ภาพครับ

Comment

จอ 720p ต่อ HDMI อัดไปได้ที่ 1920x1080 แต่ความถี่จะเปลือแค่ 30hz ภาพกระพริบนิดหน่อย
          โดยรวมแล้ว ok ดูหนังเล่นเกม ใช้ได้เลย

Comment

Originally posted by gigabyteman View Post
            พอดีตอนนี้ใช้ D-SUB อยู่แต่ว่าจะลองหาซื้อสาย DVI-HDMI มาต่อดูแต่เคยได้ยินว่าหากต่อ HDMI จะลดความละเอียดลงเหลือแค่ 1024x720 จริงรึป่าวครับ(LCD ผม native อยู่ที่ 1366x768) หรือมันจะเล่นความละเอียด ได้เท่า D-SUB(1360x768)
            ปรึกษาก่อนซื้อครับ เดี๋ยวซื้อสายมาแต่ได้ความละเอียดไม่เต็มก็จะใช้ D-SUB ต่อครับ
            ขอบคุณครับ
            แนะนำ HDMI ดีกว่าครับ ยิ่งใช้ร่วมกับการ์ด ATI ซีรี่ส์ HD 2xxx ขึ้นไป มันจะส่งภาพพร้อมเสียงไปได้ทีเดียวเลย ไม่ต้องต่อสาย audio ให้ยุ่งยากอีก

ส่วนความละเีอียดจะได้ที่ 720P ครับ คือ 1280x720 ครับ ไม่ใช่ 1024x720

Comment

Originally posted by Farid1412 View Post
              แนะนำ HDMI ดีกว่าครับ ยิ่งใช้ร่วมกับการ์ด ATI ซีรี่ส์ HD 2xxx ขึ้นไป มันจะส่งภาพพร้อมเสียงไปได้ทีเดียวเลย ไม่ต้องต่อสาย audio ให้ยุ่งยากอีก

ส่วนความละเีอียดจะได้ที่ 720P ครับ คือ 1280x720 ครับ ไม่ใช่ 1024x720
              ความละเอียด 1280x720 มันจะ up scale รึป่าวครับหรือมันจะขอบๆดำไม่เต็มจอ(เพราะปกติมัน 1366x768 เพราะหากไม่เต็มจอแสดงว่ามันแสดงผล 1:1 ภาพก็จะชัด แต่หากมัน up scale คุณภาพของภาพที่ได้จะสู้ D-sub ที่แสดงผล 1:1 ที่ 1360x768 ได้มั้ยครับ

เออผมอถามงงไปมั้ยเนี่ย อ่านแล้วงงตัวเอง 555

Comment

ของผมก็ใช้สายHDMI เล่นอยู่น๊ะ ชัดกว่าเก่าเยอะเลย ยิ่งเล่นวินนิ่งน๊ะ เห็นต้นหญ้าโบกสบัดพริ้วไหวเลย
                อิอิ (เวอร์เกินไปนิด) แต่ขอยืนยัน มันชัดขึ้นจริงๆ สีก็สวยกว่าด้วย

Comment

Originally posted by mintjee2 View Post
                  จอ 720p ต่อ HDMI อัดไปได้ที่ 1920x1080 แต่ความถี่จะเปลือแค่ 30hz ภาพกระพริบนิดหน่อย
                  โดยรวมแล้ว ok ดูหนังเล่นเกม ใช้ได้เลย
                  ขอดูรูปหน่อยครับ ที่ว่า 30H

เพราะที่ผมเจอ คือ จอ มืด ครับเวลาใช้ ความระเอียดสูงเกิน สำหรับจอ LCDTV

Comment

Originally posted by gigabyteman View Post
                    ความละเอียด 1280x720 มันจะ up scale รึป่าวครับหรือมันจะขอบๆดำไม่เต็มจอ(เพราะปกติมัน 1366x768 เพราะหากไม่เต็มจอแสดงว่ามันแสดงผล 1:1 ภาพก็จะชัด แต่หากมัน up scale คุณภาพของภาพที่ได้จะสู้ D-sub ที่แสดงผล 1:1 ที่ 1360x768 ได้มั้ยครับ

เออผมอถามงงไปมั้ยเนี่ย อ่านแล้วงงตัวเอง 555
                    เอ่อ ผมก็งงกับคำถามเหมือนกันครับ 5555

ก็ขอตอบตามความเข้าใจของผมละกันนะครับ ผิดถูกรอเพื่อนๆที่ทราบมาอธิบายอีกทีละกัน

ยกตัวอย่าง LCD TV ผม (เป็นยี่ห้อ local brand ถูกๆ) ความละเอียดจริงๆก็ 1366x768 เหมือนกันครับ เวลาต่อ 720P มันจะได้ความละเอียด 1280x720 ใช่มั้ยครับ แต่ TV ผมมันไม่มี mappping ทำให้จะเหลือขอบดำๆข้างๆทั้ง 2 ด้าน ด้านละนิดๆหน่อยๆครับ (แต่ก็นิดเดียวครับ ไม่ได้ทำให้เสียอารมณ์แต่ประการใด) แต่เหมือนจะได้ยินว่าถ้าใช้ LCD TV ที่ยี่ห้อดีๆหน่อยเค้าจะมี mapping ปรับขอบได้พอดีทำให้ไม่เหลือขอบดำแบบของผมครับ คือ ใช้ 720P ก็ปรับให้เต็มจอได้ว่างั้น

น่าจะยังงี้ครับ..

Comment

1920 x 1080 นี่คงหมายถึง 1080i มั้งครับ

ปรับ เรโซลูชันที่ต้องการไม่ได้ใช้ Power Strip เลยครับ

Comment

- up scale แน่นอนครับครับ

- คุณภาพ ผมว่าพอกันนะ ที่ความละเอียด ขนาดนั้น

Comment

ต่อมัน 2 พอร์ดเลย อิอิ

ก็มันเหมือนกันไม่ใช่หรือ

แค่ HDMI มันรวมเสียงมาด้วย

Comment

เล่นpes2008 ที่1920*1080 ภาพสวยสุดยอดเลยท่านที่จอมันขึ้น 1080p (hdmi) แต่แนะนำให้เล่นกับการ์ด
                            ATI นะ nvdia มันซีดเป็นไก่ต้มเลย ต่อhdmi ปรับได้ตั้งแต่ 800*600 จนถึง 1920*1080 จอจะขึ้น 720p
                            720i 1080p 1080i แล้วแต่ความละเอียดครับ ของผมปรับที่ 1280*720 อ่านตัวหนังสือสบายตาดี แต่ถ้าขยับมาเป็น1280*1024 ตัวหนังสือมันจะเล็กลงนิดหน่อย

Comment

เป็นคำถามที่น่าเบื่อมากมายครับระหว่าง HDMI กับ VGA ตัวไหนดีกว่ากัน

ผมจะอธิบายแบบง่ายๆ ในเรื่อง สัญญาณภาพอย่างเดียวนะว่า

HDMI ดีกว่า VGA

แต่........

การต่อ HDMI เนี่ยต้องดูที่จอ LCD ด้วยนะครับ ว่า... จอ LCD ของท่านรองรับการใช้ Native Resolution โดยผ่าน HDMI ได้รึป่าว ถ้าไม่ได้เนี่ย VGA ดีกว่าแน่นอน ครับ ภาพจะคมกว่า แต่ต้องเลือกสายนิดนึ่ง ที่ VGA คมกว่าก็เพราะ VGA นั้นรองรับ Native Resolution แน่นอน

สมมุติว่าจอของท่านไม่ Support Native Resolution โดยผ่าน HDMI นั้น คุณจะ Set ได้แค่ 720P ซึ่งความละเอียดจริงๆ เนี่ย ก็คือ 1280 x 720 ซึ่งถามตรงๆ ว่า ความละเอียดจอสูงสุดนั้นเป็น 1360 x 768 แต่ใช้ HDMI Set ได้แค่ 1280 x 720 เอง แล้วมันจะชัดไหมเนี่ย

แต่ถ้าจอ LCD TV ของคุณรองรับ HDMI ที่ใช้ความละเอียดแบบ Native ได้นั้น ภาพยังไงมันต้องดีกว่า VGA มันก็เหมือน DVI เปรียบกับ VGA นั้นเอง

Comment

Working...
                              X