overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 6 of 6

Thread: พรุ่งนี้จะไปซื้อupsแล้วครับ ขอคำแนะนำอีกครั้ง

OverclockZone Member yuki_kaze's Avatar

Default พรุ่งนี้จะไปซื้อupsแล้วครับ ขอคำแนะนำอีกครั้ง

จากที่วันสองวันก่อนได้เข้ามาถามไว้เกี่ยวกับups ตกลงว่าวันเสาร์นี้ผมจะไปซื้อupsแล้วครับ

เล่ารวมๆก่อนละกัน งบผมมีไม่เกิน4000 บาท
    สเปคเครื่องก็
    e2160
    ram 2แถบ
    8600gt
    1hdd
    lcd 19 inch

แค่นี้แหละครับ แต่จะซื้อทั้งทีก็อยากจะเผื่อๆหน่อย ตอนนี้มีตัวเลือก2ตัว
    1.BR500I" Back-UPS RS Series 500VA 300W ตัวนี้ ราคาประมาณ 4000 บาท
    2.pcm queen series1000va 600watt power factor0.6 (600*0.6ก็360watt) ราคา3700 บาท ที่it city

queen seriesนี่มีแค่ในไทยเสียด้วย เพราะถ้าเป็นเมืองนอกไอ้ที่หน้าตาเหมือนqueen seriesเนี่ย จะเป็นimperial series
    หรือแอบลดเกรดของแล้วมาขายแค่ในไทยไม่รู้ *0*

ตอนถามคนขายที่it city ถามว่าapcนี่brandประเทศอะไร บอกอเมริกา*0* พอไปsearchเวปแม่ดู
    กลายเป็นไต้หวัน-*- เลยโทรไปถามตัวแทนในไทย ตอนแรกบอกอเมริกา พอเราบอกว่าเราเปิดเวปอยู่เนี่ยดูสเปคอยู่
    เลยยอมรับว่าไต้หวัน เริ่มกังวลว่าขนาดแค่เริ่มขายยังโกหกถ้าซื้อของไปแล้วจะเกิดปัญหามั้ยเนี่ย

ประกันเชื่อมต่อ100000บาท ก็ไม่รวมฟ้าผ่าด้วย(อันนี้คงปกติมั้ง?) ปกติแค่เสียบเฉยๆมันจะพังได้ไงฟระ-*-

เลยอยากถามว่า
    1.ถ้ามีตัวเลือกแค่2ตัวนี้จะเลือกตัวไหนครับ หรือถ้ามีตัวอื่นแจ่มๆในงบ4000บาทแล้วรับกับเครื่องผมได้ก็แนะนำหน่อย
    2.คิดว่าapcตัวที่ผมเลือกนี้จะรับคอมผมไหวไหมครับ ไม่รู้ถ้าอนาคตอัพอีกมันจะรับได้มั้ยเนี่ย
    3.ร้านไหนขายapcมั่งครับ เจอร้านเดียวเอง อยากได้หลายตัวเลือกครับ(บอกตำแหน่งร้านหน่อยครับ)
    4.ซื้อupsแล้วสมควรซื้อรางปลั๊กไฟดีๆด้วยมั้ยครับ ของbelkinน่ะ เพราะตอนนี้ใช้toshinoอยู่ มันจะช่วยกรอกกระแสอีกชั้นได้มั้ยครับ
    5.out putของapcมันเป็นปลั๊กแบบสวมเหมือนกับหลังpsu แล้วแบบนี้มันจะต่อยังไงครับ?
    6.แล้วถ้าต่อไปเปลี่ยนจากสเปคเดิมเป็น
    quad core
    3850
    2hdd
    lcd22 inch

ไอ้สองตัวที่เลือกไว้เนี่ยจะเอาอยู่มั้ยครับ

เฮ้อ คนงบน้อยมันก็แบบนี้แหละนะ ทนๆฟังหน่อยเน่อ ^_^

ขอบคุณมากครับ
    Last edited by yuki_kaze; 27 Jun 2008 at 20:41:52. Reason: Y_Yแก้คำผิด

OverclockZone Member yuki_kaze's Avatar

โย่ว เงียบ ดัน

OverclockZone Member asphere's Avatar

กำลังสงสัยเพราะไม่เคยได้ยิน APC มีรุ่น Queen Series ด้วย แต่ BR500I มีแน่นอน โดยรวมตัว APC BR500I น่าจะดีกว่านะ เพราะอีกรุ่นไม่รู้จักอะ ไว้ใจไม่ค่อยได้ ดูแค่ VA ที่ต่างกันเท่าตัวแล้วราคาดันถูกกว่าก็ไม่น่าเชื่อถือแล้ว ผมว่ามันไม่ใช่ APC มั่งน่าจะเป็น PCM มากกว่า เพราะผมเคยรู้จักยี่ห้อนี้ ขนาด VA เท่านี้ แล้วก็ราคาเท่านี้

ถ้าเป็นตัว PCM จะมีช่องเสียบแบบปรกติ แต่ APC ต้องซื้อสายเพิ่มครับ จะเป็นแบบต่อเข้าหลัง UPS แล้วไปต่อกับ PC/LCD ได้เลย ส่วนเอาต่อกับพวกรางปลั้กได้ไหม ต้องหาหัวแปลงละมั่งครับ

APC เป็นบริษัทของอเมริกันแน่นอนครับ APC = American Power Conversion มีศูนย์ใหญ่อยู่ที่ West Kingston, Rhode Island ผมว่า APC เนี้ยดีที่สุดแล้วนะในชื่อเสียงพวก UPS เนี้ย

ถ้าเปลี่ยน Spec ผมไม่รู้นะแต่ผมว่าไม่ไหวอะ

โอ้ว ขอโทษครับpcmไม่ช่apcครับ

OverclockZone Member pottor's Avatar

เล่นของ แพงๆ กันจัง

OverclockZone Member asphere's Avatar

สายแปลงราคาเส้นละ 50 บาทครับ ลองดูอีกทีก็ได้ในกล่องครับ เพราะของผมตัว BR1500I มีมาให้ 2 เส้นแต่ผมไม่พอ เลยซื้อเพิ่มมาอีก 2 เส้น ตัว 500VA ผมไม่ได้ซื้อนะครับ ผมเล่นตัว 1500VA ผมซื้อร้าน Pink Com ชั้น 3 หน้าห้องน้ำโซนหน้าครับ

Bookmarks

Bookmarks