Announcement

Collapse
No announcement yet.

5 ms กับ 2ms gtg ต่างกันมากมั้ยคับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 5 ms กับ 2ms gtg ต่างกันมากมั้ยคับ?

ผมเห็น มอนิเตอร์บางยี่ห้อที่เวปต่างประเทศมันเขียนไว้ว่า

5ms (2gtg)

ผมก็แอบคิดนะคับว่า 2gtg นี่จริงๆแล้วมันเท่ากับ 5ms แท้ๆแน่ๆเลย

เพราะว่าอย่างทีเ่ค้าบอกกันว่า 2 มิลลิเสค โดยการวัดจากสีเทาไปขาวแล้วกลับมาเทามันย่อมเร็วกว่า ดำไปขาวกลับมาดำ

ซึ่ง ถ้าหาก ดำไปขาวกลับมาดำ = 5 ms กรณีนี้วัดจาก เทา ไปขาวมาเทา มันก็น่าจะได้ 2 ms (gtg) นั่นเอง

ผมมั่วหรือเปล่าคับ?
    Last edited by [SprazeR]; 27 Jun 2008, 22:11:41.

ขอดันหน่อยนะ

Comment

5 ms - 2 ms = 3 ms (ส่วนต่าง)

Comment

2 กับ 5 ตาเปล่ามองไม่เห็นหรอกครับ ไวเกิน
        แต่ไม่รู้ว่าเป็นแบบ gtg หรือ btw

Comment

จอที่ออกมาตอนนี้ ถ้าเป็นยี่ห้อดีๆ ก็ 2 ms กันหมดแล้วครับ เป็นแบบgtg กันส่วนใหญ่ แนะนำเลยครับ เล่นเกมส์ ดูหนัง ภาพนิ่งมากๆครับ แนะนำของ Samsung 2232GW LCD Monitor รายละเอียด: 22.0 ", Wide Screen, 1680 x 1050, 2 ms[/B], 3000:1, 300 cd/m2, Video - 15 pin High-Density D-Sub (VGA),Video - 24 pin DVI-D ผมใช้อยู่ เยี่ยมเลยครับ พี่ชายผมใช้ acer 19" 5ms เวลามันจะดูหนัง
          มันยังต้องมายืมจอผมไปดูเลย ภาพเคลื่อนไหว นิ่งกว่ากันเยอะเลยครับ

Comment

ดันอีกคับ

Comment

2ms = 5ms ครับ

ใครแยกออกแล้วมาบอกผมด้วย

เคยเห็น 16ms แท้ๆ แข่งกับ 2ms GTG มั๊ยครับ ลองหาในกูเกิลดู

แล้วจะรู้ว่าบางยี่ห้อมีค่านี้ไว้หลอกๆเฉยๆ ไปวัดของจริงดีกว่า ยืนดูจริงๆ ขอบอันไหนก็เอาอันนั้นแหละ

แนะนำว่า ตอนไปเทสต์ ให้เตรียมหนังที่มีฉากการเคลื่อนไหวมากๆไปเทสต์ดู ถ้าไม่เบลอ ไม่ ghost ก็โอเคแล้ว

Comment

งี้นิเอง งืม ๆ

Comment

เยอะครับ

ถ้ายิ่งจอใหญ่จะเห็นได้ชัดเลย

ลองเล่นพวก FPS อ่ะครับ จะเห็นๆ

Comment

ผมเห็น มอนิเตอร์บางยี่ห้อที่เวปต่างประเทศมันเขียนไว้ว่า

5ms (2gtg)

ผมก็แอบคิดนะคับว่า 2gtg นี่จริงๆแล้วมันเท่ากับ 5ms แท้ๆแน่ๆเลย

เพราะว่าอย่างทีเ่ค้าบอกกันว่า 2 มิลลิเสค โดยการวัดจากสีเทาไปขาวแล้วกลับมาเทามันย่อมเร็วกว่า ดำไปขาวกลับมาดำ

ซึ่ง ถ้าหาก ดำไปขาวกลับมาดำ = 5 ms กรณีนี้วัดจาก เทา ไปขาวมาเทา มันก็น่าจะได้ 2 ms (gtg) นั่นเอง

ผมมั่วหรือเปล่าคับ?

Comment

ดูเทียบกับ ระหว่าง 2ms กับ 5ms เห็นอย่างชัดเจน ถ้าเล่นเกมที่ใช้ความเร็วในการเคลื่อนไหวสูงๆ หรือดูหนังที่มีการเคลื่อนไหวที่เร็วๆ 2ms จะดีกว่าครับ ส่วน 5ms จะดูแล้วไม่ค่อยราบลื่นครับ

Comment

เท่าที่ผมทราบมาเนี่ย สัญญาณ DVI หรือ HDMI ในปัจจุปัญเป็นสัญญาณแบบ ดิจิตอล ซึ่งส่งข้อมูลประมาณ 7 ms ต่อภาพ(หรือเปล่า)

ดังนั้น ตั้งแต่ 5 ms ขึ้นไปก็น่าจะไม่เห็นความต่างแล้ว ใช่มั้ยคับ?

Comment

Originally posted by tontakantX View Post
                          จอที่ออกมาตอนนี้ ถ้าเป็นยี่ห้อดีๆ ก็ 2 ms กันหมดแล้วครับ เป็นแบบgtg กันส่วนใหญ่ แนะนำเลยครับ เล่นเกมส์ ดูหนัง ภาพนิ่งมากๆครับ แนะนำของ Samsung 2232GW LCD Monitor รายละเอียด: 22.0 ", Wide Screen, 1680 x 1050, 2 ms[/B], 3000:1, 300 cd/m2, Video - 15 pin High-Density D-Sub (VGA),Video - 24 pin DVI-D ผมใช้อยู่ เยี่ยมเลยครับ พี่ชายผมใช้ acer 19" 5ms เวลามันจะดูหนัง
                          มันยังต้องมายืมจอผมไปดูเลย ภาพเคลื่อนไหว นิ่งกว่ากันเยอะเลยครับ
                          ราคามานเท่าไรท่านเผื่ออยากถอย

Comment

ลองไปดูใน IT Market ครับมีคนปล่อยอยู่

Comment

มองไม่ออก สงสัยผมตาไม่ดี หุหุ

Comment

Working...
                              X