Announcement

Collapse
No announcement yet.

PSU GIGABYTE 800 กับ TAGAN 800 ตัวไหนดีแนะนำหน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• PSU GIGABYTE 800 กับ TAGAN 800 ตัวไหนดีแนะนำหน่อยคับ

พอดีเคยอ่าน review ของ GIGABYTE ORDIN 800 เห็นว่าจ่ายไฟได้ถึง 1023 แต่ TAGAN BZ800 ไม่เห็นมี review เลยไม่รู้ว่าจะจ่ายได้ขนาดไหนอะคับ

พอดีว่าจะเปลี่ยนการ์ดจอไปเล่น 4870 เลยต้องเปลี่ยน PSU ด้วย spec คอมตอนนี้ก็

CPU : E8400
    MAINBOARD : GA-EP35-DS3P
    RAM : GEIL Black Dragon CL-5 8 G (4x2G)
    VGA : ATi x1600 (กำลังจะเปลี่ยนเป็น HD 4870)
    HDD : 500 G + 750 G
    DVD : DVD-writer 2 ตัว (SATA) กำลังจะเอาของเก่าที่ถอดออกไปเป็น IDE 2 ตัวมาใส่เพิ่มเข้าไปอีก)
    เคสเป็น G-View ตัวที่มีพัดลมตัวใหญ่ๆ (22 ซม.) อยู่ด้านข้างอะคับ พัดลมในเคสมี 12 ซม. อีก 2 ตัว
    มี card tv tuner ของ aver media อยู่อีก 1 ใบ + card reader usb internal

ต่อพวกอุปกรณ์ external อีกพอสมควรมี
    dvd writer LG 1 ตัว (IEEE1394a)
    HDD External 1 ตัว (IEEE1394a)
    HDD External 3 ตัว (USB 2.0)
    อาจจะมีเพิ่มอีก 1-2 box เพราะ HDD ตอนนี้มันยังมีอยู่ข้างนอกอีก 1-2 ตัว มีข้อมูลที่ต้องใช้อยู่ด้วย ขี้เกียจเอามาเปลี่ยนใส่ box บ่อยๆ

Printer R230 1 เครื่อง
    Printer HP 1402 all-in-one 1 เครื่อง (USB 2.0)
    แล้วพ่วงสายจากในเครื่องออกมาต่อพัดลม 8 ซม. 1 ตัวเพื่อเป่าพวก HDD External

ไม่ทราบ 800 นี่จะอยู่รึเปล่า หรือต้องมากกว่านั้น เพราะตัดสินใจไม่ถูก

GIGABYTE ORDIN 800 ราคา 5900 ประกัน 2 ปี
    TAGAN BZ800 ราคา 5600 ประกัน 3 ปี

ชอบขั้วต่อของ TAGAN ของที่ให้มาในกล่องก็ดีกว่า แต่ไม่เห็นมีคน review เลยไม่แน่ใจว่าดีขนาดไหน ยังไงแนะนำหน่อยคับว่าตัวไหนดีกว่ากัน หรือต้องใช้มากกว่า 800 watt ก็แนะนำมาได้คับ อยากให้เปิดใช้ได้อย่างสบายใจไม่ต้องมานั่งกังวลว่าไฟจ่ายไม่พอรึเปล่าอะคับ

ปล. ตอนนี้ใช้ PSU ของ RAIDMAX 530 อยู่อะคับ

ขอบคุณคับ

trazan ครับ 555+

ปล. tagan

Comment

สีสันโดนใจ .... BZ BZ

Comment

ZzZzZzZz

Comment

Tagan สิครับ

Comment

ฺBZ800

Comment

ขอบคุณคับที่แนะนำ ว่าแต่มันจ่ายไฟพอกับที่ผมจะใช้งานแน่ใช่รึเปล่าคับ writer 4 ตัว กับต่อพวก external เยอะขนาดนั้น ^^" เพราะ 4870 ก็กินไป 150 แล้วตาม spec ที่ ATi ว่ามา

อ่อ ว่าจะเปลี่ยน cpu heat sink ด้วย แนะนำที่มันไม่สูงเกินไปหน่อยคับ เพราะบางตัวเห็นแล้วอยากใช้แต่พอดูแล้วสูงตั้ง 14 cm. มันไปติดพัดลม 22 ซม. ด้านข้างเคสแน่ๆ -_____-" (อาจจะมี oc บ้างเล็กน้อยในอนาคต)
              Last edited by Pow; 28 Jun 2008, 07:54:53.

Comment

800 watt เอามาใส่ การ์ด ATI 2 ตัว ทำ CF ยังได้เลยนะครับ

แถมอุปกรณ์พ่วงรวม ๆ กันก็ไม่น่าเกิน 80 watt ให้พ่วงเพิ่มอีก 2 ชิ้น ก็ไม่เกิน 100

ข้อสังเกตุ

ต่อพวกอุปกรณ์ external อีกพอสมควรมี
                dvd writer LG 1 ตัว (IEEE1394a)
                HDD External 1 ตัว (IEEE1394a)
                HDD External 3 ตัว (USB 2.0)
                อาจจะมีเพิ่มอีก 1-2 box เพราะ HDD ตอนนี้มันยังมีอยู่ข้างนอกอีก 1-2 ตัว มีข้อมูลที่ต้องใช้อยู่ด้วย ขี้เกียจเอามาเปลี่ยนใส่ box บ่อยๆ
                อุปกรณ์ต่อพ่วงภายนอก ถ้ามันมีหม้อแปลงต้องเสียบต่างหากมันจะไม่ใช่ไฟในระบบนะครับ

printer ไม่นับครับ เพราะมันมีหม้อแปลงของมันต่างหาก

ปล. ถ้าเป็นผมจะใช้ ประมาณ 600 watt ประหยัดงบครับ ดีไม่ดี 550 watt ยังเหลือเลยนะนี่ หรือไม่ก็ตัวเดิม ผมว่าพอนะ
                Last edited by nameless; 28 Jun 2008, 08:54:05.

Comment

Tagan ครับ หรูดี

Comment

ตะแกงดีกว่ากิ๊กเยอะ

Comment

tagan
                      GLORIOUS PC MASTER RACE
                      May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

สงสัยต้องเล่น 900 -1000 watt ละเพราะลองไปดูที่ http://www.extreme.outervision.com/PSUEngine แล้วลองเซ็ทที่ใกล้เคียงที่สุดยังรับประทานไฟตั้ง 821 Watt -______-"

Comment

เคยลอง Odin GT ครับ

และก็ต้องปล่อยไป
                          เอา Tagan มาใส่แทน

ตอนนี้ ไม่คิดจะเปลี่ยนแล้วครับ เวิร์คดี....

Comment

Tagan 800 ดีกว่า แพงกว่า อุปกรณ์ต่อพ่วงทั้งหลายของท่านมันมีแหล่งจ่ายในตัวเองอยู่แล้วก็ไม่ต้องสนใจ

Comment

ยังไงก็ต้อง Bz 800 ขึ้นแหละดีแล้ว สายครบด้วย

Comment

Working...
                              X