Announcement

Collapse
No announcement yet.

Atlon 3800 x2 AM2 กินไฟมากเหรอครับ(ต่อด้านใน)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Atlon 3800 x2 AM2 กินไฟมากเหรอครับ(ต่อด้านใน)

คือผมเพิ่งเปลี่ยนจากPentium D 805 เป็น Atlon 3800 x2 AM2 มีเรื่องสอบถามจึงซอยเป็นข้อนะครับ
    1. Pentium D 805 กับ Atlon 3800 x2 AM2 แอทล่อนน่าจะดีกว่าใช่ไหมครับ
    2. ผมเปลี่ยนเฉพาะบอร์ด ซีพียู แรม(จาก533 256*2 เป็น 667 512*2)
    แล้วเล่นเกมนีส คาบอน มันกระตุกครับ(1024*720 ปรับสุดทุกโหมด 4x) แต่กระตุกช่วงที่ไม่น่ากระตุกเช่นช่วงที่ก่อนแข่ง(รูปผู้หญิงถือไฟเย็น) และเวลาโค้ง แต่พอลดเป็น2xก็หาย แต่สังเกตว่า PD805 มันไม่เป็นแบบนี้เลย (ทั้งๆที่ตอนนั้นใช้แค่512mb) การ์ดจอ spark 7900 gs256 (ลองลงไดร์เวอร์ใหม่แล้ว)
    คือผมสงสัยครับว่าน่าจะเป็นไฟไม่พอหรือเปล่า ซัพพลายผม 350w Enemax ฮาร์ดดีสตัวเดียว เมนบอร์ดGiGabite NF4 SLI S serie พัดลม 12cm 3 ตัว(มีไฟทั้ง 3 ตัว) 8 cm 1 ตัว มีไฟเหมือนกัน อ้อ overclock จาก 2000 เป็น 2300 แล้วครับ(แต่ปิดคล๊อกก็เหมือนเดิม)
    มีโปรแกรมไหนบ้างดูการใช้ไฟซัพพลายไหมครับ คือถ้าไม่ใช่ก็คงต้องทำใจแล้วหล่ะครับว่าคงไม่ใช่ที่ไฟแต่เป็นที่เครื่อง......
    ขอบคุณครับ

ไฟพอแน่นอนครับ ลองลง driver cpu ดู

Comment

ลองเช็คไฟดูซิครับในใบออสนะครับ

Comment

ขอบคุณครับ
        ผมลงไดร์เวอร์ซีพียูดูแล้วครับ
        เดี๋ยวกลับบ้านไปจะลองตรวจดูที่ไบออสดูแต่ผมก็ดูไม่เป็น แต่ไงจะลองดูอีกครั้ง ขอบคุณครับ
        ท่านอื่นมีความเห็นไงบ้าง ขอโปรแกรมตรวจการใช้ไฟด้วยยิ่งดีครับ

Comment

Working...
        X