Announcement

Collapse
No announcement yet.

ASUS เจ้าตัวเล็กและแล้วความซวยก้อมาเยือน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ASUS เจ้าตัวเล็กและแล้วความซวยก้อมาเยือน

หลังจากที่ลูกชายคนเล็ก (ในลายเซนต์) มาอยู่ในชีวิตได้ถึง 7 วัน เราก้อกำลังคิดว่า คงไม่มีอะไรเกิดขึ้นแล้ว แต่ทีไหนได้ ทันใดนั้นเอง

พอเข้าวันที่ 8

เริ่มมีอาการเลย คือ เวบแคมที่มากับเครื่อง ค้างบ่อยมากกกก แล้วก้อร้อนมากด้วย จนตอนนี้ต้องปิด device ไปแล้ว
    ต่อมาก้อเริ่มด้วยการที่เข้า control panel ก้อจะเจอรายการ window exploror เดี้ยงบ่อย

แงๆๆๆ จะเจออะไรอีกมั่งเนี่ยยย

อื่มม

ไดรเวอร์ลงครบรึเปล่าคับ
    หรือว่า hardware มีปัญหา ?
    ไม่แน่ใจว่าเป็นที่อะไร

ผมไม่เคยเห็นเจออาการอะไรเลย ใช้รุ่น F8SG เหมือนกันคับ แต่เป็นตัว 4P022c นะ

Comment

ใจเยนๆครับ ของแบบนี้ ไม่ใช่ว่า มา 100% เสมอ ไป

ดูอย่างผม มีปัญหาที่ hardware จนต้องเปลี่ยน บอร์ด ไป

ยังกะซื้อเครื่องใหม่ เลย ครับ ตอนนี้

Comment

webcam ค้างบ่อย > ลองอัพเดท driver หรือใช้เวอร์ชั่นที่คนรับรองว่าเสถียรดู แต่คิดว่า driver พวกนี้ ไม่น่าจะมีผลอะไรมากมาย คิดว่าเป็นปัญหาของตัว hardware มากกว่า

windows explorer ค้าง > น่าจะเป็นที่ windows ไม่ดี ไม่เสถียร อีกส่วนคือโดนไวรัสเล่นงาน

เครื่องร้อน > ระบบระบายความร้อนไม่ดีหรือเปล่า ใช้งานต่อเนื่องเกินไปมั้ย ใช้งานหนักไปรึเปล่า หรือมีความผิดปกติเกิดขึ้นกับตัว hardware ก็ลองเช็คดู

Comment

เชคหมดแล้วง่า win exploror ไวรัสก้อมะใช่เพราะลงแคสเปอร์ไว้เลย
          ความร้อนก้อปกติอ่ะคับ ไม่มากไม่น้อย
          แต่กล้องนี่พอเปิดตอนแรกๆ ไม่ค้างเลย ขนาดเล่นบนรถเลยนะ แต่นี่ขยับกล้องปรับลงมาหน่อย เดี้ยงสะงั้น ... ลองอัพเดทแล้ว ก้อเป็นไดรฟเวอร์ล่าสุดง่ะ ...

ตอนเล่นลินเนจอีก กดปุ่ม F ได้มั่ง มะได้มั่ง - -" งง แท้ แต่กะโปรแกรมอื่นมันก้อไม่มีปัญหาอะไรนะ

Comment

Originally posted by Daizen View Post
            เชคหมดแล้วง่า win exploror ไวรัสก้อมะใช่เพราะลงแคสเปอร์ไว้เลย
            ลองปิดแคสเปอร์ทิ้ง แล้วเปิดหน้าที่ว่า

เพราะผมเคยเป็น ใน external hdd มันมีโฟล์เดอร์หนึ่ง ที่เวลาผมเปิด kasper ไว้ เข้าโฟล์เดอร์ที่ว่าแล้วมันจะค้าง [แต่ไม่ได้มีไวรัส เพราะสแกนแล้ว] พอปิด kasper ก็เข้าได้ตามปกติ

วิธีแก้ของผมก็คือ ปิด kasper แล้วย้ายของข้างในออกให้หมดไปในอีก folder แล้วลบ folder เจ้ากรรมทิ้ง ก็จะหาย

แต่ถ้าไม่หายอีกก็ลบทั้ง folder

Comment

ตอนนี้รู้ละ มันไประเบิดที่ control panel เพราะไปลง firebirdsql เอาไว้ - - เอาละสิ จะทำไงดีหว่า มันก้อไม่ลิสต์ให้ลบด้วย

Comment

อาการกล้องเหมือนจะดี แต่แปปเดียว มันก้อร้อนอีกแล้ว แล้วกล้องมันก้อค้างเลย

Comment

เรื่องกล้อง อาจจะลองส่งให้ศูนย์เช็คดู
                  ส่วนเรื่องค้างอีกกรณีที่ผมคิดนั้น ทางจขกท.ใช้ Kaspersky ตัวไหนครับ ใช่ 2009 หรือเปล่า ถ้าใช่ เจ้านี่จะมีปัญหาอยู่ในส่วนของ Application Filtering ที่มักจะค้างครับ ตอนนี้เครื่องผมยังต้องปิดเจ้านี่เป็นพักๆ ไม่งั้นทำงานไม่ได้เลย

Comment

Working...
                  X