Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเป็นความรู้ เรื่อง Prot DVI

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเป็นความรู้ เรื่อง Prot DVI

คืออยากรู้น่ะครับ ว่า การใช้พอท DVI กับการที่ไม่ได้ใช้ ต่างกันเยอะหรือเปล่าอ่ะครับ พอดีตอนนี้ใช้ DVI อยู่อ่ะครับ แลล้วจะเปลียนเป้น 19 W ที่ไม่มี DVI เลยอยากถามเรื่องของอนาคตด้วยครับ ใครพอจะรู้หรือแสดงความคิดเห็น เข้ามาเพื่อประกอบการตัดสอนใจหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

นิ่ง ดันหน่อย มีคนตอบที

Comment

DVI อย่างเดียวครับ เพราะ VGA card รุ่นใหม่มีแต่ DVI Port ไม่งั้นต้องเสียงตัวแปลงที่แถมมา ถ้าถามว่าดีกว่ามั้ยแน่นอนครับดีกว่า

Comment

ครับ แต่หมายถึงว่าอนาคตหรอครับ ที่ว่าการ์ดจอจะมี DVi อย่างเดียวอ่ะครับ เพราะว่าตอนนี้ยังมี Analog อยุ่อ่ะครับ

Comment

ผมว่าใช้DVIดีกว่าเยอะเลยนะเท่าที่ดูภาพจากมันมา

Comment

การ์ดใหม่มา DVI ล้วนอะครับ

แต่ถ้ายังใช้รุ่นเก่าๆอยู่ก็ไม่น่ามีปัญหานะ

Comment

จากที่ผมลองมาแล้ว ภาพที่ได้จาก DVI มันจะนิ่งกว่าครับ มันจะไม่ยิบๆเหมือนใช่ช่องแบบอนาลอกธรรมดา (แต่ต้องจ้องดูแบบใกล้ๆเลยนะครับ ถึงจะเห็น)

Comment

ขอถามเรื่องการต่อสายหน่อยครับ

สมมติว่า LCD มี port DVI เราก็เอาสาย DVI เสียบตรง port DVI จาก monitor ไปหาที่ VGA

เส้นเดียวเลย รึเปล่าครับ ? หรืออีกเส้นนึง ก็ยังต้องเสียบด้วยครับ?

Comment

Originally posted by Rikimaru View Post
                  ขอถามเรื่องการต่อสายหน่อยครับ

สมมติว่า LCD มี port DVI เราก็เอาสาย DVI เสียบตรง port DVI จาก monitor ไปหาที่ VGA

เส้นเดียวเลย รึเปล่าครับ ? หรืออีกเส้นนึง ก็ยังต้องเสียบด้วยครับ?

อีกเ้ส้นจะเสียบไปไหนเหรอครับ เสียบเท่าที่ใช้แหละครับ

Comment

ก็เสียบที่จอ ไป ก้าดจอ เสียบปลั๊ก เปิดคอม ติดล้ะ ^^

Comment

ขอบคุณมากๆเลยนะครับ กับความเห็น ต่างๆ ถามอีกหน่อย ถ้าผมซื้อมาแล้ว ไม่อับเกรด อีก จะใช้แล้วโอเคหรือเปล่า แล้วจะใช้เล่นเกมส์ใหม่ๆ ที่ออกมาเรื่อยๆ ได้อีกนานหรือเปล่า
                      เครื่องผม Athon am2 3000+
                      ran 512*2
                      จอ 7300 Gt อ่ะ ประมาณนี้
                      บอร์ด ของ asrock

Comment

ไหวอยู่นี่ครับ

Comment

พี่ครับถามหน่อย
                          *สายพอร์ต DVI ราคาเท่าไรครับ (แบบว่าที่หาดใหญ่ไม่มีขายครับ)
                          **หัวแปลงพอร์ต DVI->RGB ที่แถมมากับการ์ดจอ เอาไปใช้ยังไงครับ ผมงงว่าถ้าออกจาก VGA ใช้ port DVI ไปต่อกับ port RGB ของจอ ได้ป่าวครับ

Comment

หัวแปลงก็เสียบ DVI หลังการ์ด แล้วเอาสาย RGB เสียบต่ออีกชั้นนึง

ถ้าสายเป็น RGB ก็เสียบได้เลย แต่ภาพอาจจะไม่ขึ้น เพราะถือว่าเป็นจอที่ 2

Comment

Working...
                            X