Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยที เกี่ยวกับ DVD RW external ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยที เกี่ยวกับ DVD RW external ครับ

คือผมสงสัยว่า usb เนี่ย มานจาโอนถ่ายข้อมูลได้ทันหรอครับท่าน
    แลเวยี่ห้อไหนดีครับ ผมเห็นเป็น2แบบ คือ slim กับ ธรรมดา
    แต่ติดที่ว่า slimเนี่ยใช้ ช่อง usb2ช่อง ไม่ต้องเสียบ adapter แล้วมันเขียนได้ 8x เอง อยากทราบว่า แบบ slim ที่มี adapter เป็นปลักไฟมีหรือเปล่าครับท่าน

คือผมอยากจะซื้อ2ตัว
    1.ตัวแรก แบบธรรมดาตัวใหญ่ๆ ถามว่า ยี่ห้อไหนดี ซื้อร้านไหนดี ประกันอะไรดีครับ
    2.ถ้าแบบ slim มันมี adapter เนี่ย มียี่ห้ออะไรบ้าง ซื้อไหนดี ประกันอะไรดีครับ
    2.1 ถ้าแบบ slim ไม่มี adapter มีผลเสียมากไหมครับ นอกจาก 8x อ่าครับ แล้วกินไฟมากไหมครับ

ขอบคุนมากครับท่าน

ปล. มานจาใช้ boot ได้ไหมอ่าครับ
    ผมใช้ dfi lt x48 ครับ

Originally posted by pizpizza View Post
    คือผมสงสัยว่า usb เนี่ย มานจาโอนถ่ายข้อมูลได้ทันหรอครับท่าน
    แลเวยี่ห้อไหนดีครับ ผมเห็นเป็น2แบบ คือ slim กับ ธรรมดา
    แต่ติดที่ว่า slimเนี่ยใช้ ช่อง usb2ช่อง ไม่ต้องเสียบ adapter แล้วมันเขียนได้ 8x เอง อยากทราบว่า แบบ slim ที่มี adapter เป็นปลักไฟมีหรือเปล่าครับท่าน

1.ตัวแรก แบบธรรมดาตัวใหญ่ๆ ถามว่า ยี่ห้อไหนดี ซื้อร้านไหนดี ประกันอะไรดีครับ
    2.ถ้าแบบ slim มันมี adapter เนี่ย มียี่ห้ออะไรบ้าง ซื้อไหนดี ประกันอะไรดีครับ
    2.1 ถ้าแบบ slim ไม่มี adapter มีผลเสียมากไหมครับ นอกจาก 8x อ่าครับ แล้วกินไฟมากไหมครับ

ปล. มานจาใช้ boot ได้ไหมอ่าครับ
    1.ที่เห็นหลักๆก็มีแค่ LG ประกันที่เห็นก็มีแค่ synnex + D-com (คงไม่ต้องบอกว่าเอาอันไหนน่อ *-*)แต่ถ้าจะทุ่นงบหน่อยก็หา BOX ดีๆหน่อยกับซื้อ internal ยี่ห้อที่ชอบมาใส่เองเลยครับประหยัด3-500บาท)
    2.ไม่เคยเห็น slim แบบมี adapter อะครับ - - มันออกแบบมาเพื่อลดข้อเสียของตัวใหญ๋ที่เกะกะถ้ามันมี adapter มันก็ไม่ตรง concept สิ-..-
    3.ไม่น่าจะมีครับถ้าใช้ USB เส้นเดียวจะเขียนได้ที่ 4x (ถ้าจำไม่ผิด) แต่ถ้าต่อ 2เส้นจะได้ 8x (จริงๆตัว slime มันก็คือ drive dvd ของ notebook นั่นแหละเอามาแปลงโฉมใส่เสื้อให้เอง)

Comment

อืมๆครับ เข้าใจละครับท่าน ขอบคุนมากนะครับผม

Comment

ไม่รู้อันนี้ สลิมหรือเปล่า แต่มันต้องมี ที่เสียบไฟเพิ่มครับ เป็นปลั้กไฟ USB เสียบช่องเดียว
        Lite On
        Attached Files
        Last edited by mixkyy; 29 Jun 2008, 02:40:03.

Comment

เด๋วลองไปเดินดูดีก่าครับ ว่าแต่ เอ่อ มานความเร็วเท่าไหร่อ่าครับ สลิมมีที่เสียบไฟเนี่ย

Comment

Originally posted by pizpizza View Post
            เด๋วลองไปเดินดูดีก่าครับ ว่าแต่ เอ่อ มานความเร็วเท่าไหร่อ่าครับ สลิมมีที่เสียบไฟเนี่ย
            8x max แต่ก็ไรท์แค่ 4X (ประมาณ 15 นาที)ครับ

Comment

ผมใช้ LG รุ่นไม่สลิม 60L ใช้ดีมากครับ Bootได้ เรื่องส่งผ่านข้อมูลไม่ต้องคิดหรอกครับ ยังไง USB2ก็เหลือใช้สำหรับ Dvd

Comment

Originally posted by jamesboyd View Post
                ผมใช้ LG รุ่นไม่สลิม 60L ใช้ดีมากครับ Bootได้ เรื่องส่งผ่านข้อมูลไม่ต้องคิดหรอกครับ ยังไง USB2ก็เหลือใช้สำหรับ Dvd
                อ่า ครับผม บูทได้ดีเลย ขอบคุนมากครับท่าน ตอนนี้เริ่มมีโฟกัสละ

ส่วน slim ล่ะครับท่านตัดสินใจไม่ถูก แพงก่าเยอะเหมือนกันด้วย

Comment

เพิ่มเติมนะครับ แล้วแบบ lg slim มัน boot ได้หรือเปล่าครับท่าน
                  และ ควรจะซื้อร้านไหน ประกันอะไรครับ
                  กะเอา LD ext ธรรมดาตัว
                  อีกตัวเป็น slim LG เหมอืนกัน

รบกวนช่วยผมอีกทีนะครับ

Comment

ตกลงซื้อตัวใหญ่ ตัวเดียวก่อนดีกว่า ขอบคุนมากนะครับผม
                    บูทได้ก็โอเลย

Comment

ไม่ว่ารุ่นไหนก็สามารถใช้บูทได้ทั้งนั้นแลหะครับ ถ้าในbiosมันสนับสนุนนะครับ ผมเคยลองเอา cd-rw external มาลองบูทแผ่น vista Live CD ดูยังได้เลยครับ

เพราะbiosใหม่ๆที่มีอยู่ตอนนี้ มันสนับสนุนให้bootจาก USBได้ครับ

Comment

Working...
                      X