overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 19 of 19

Thread: Macbook ถูกสุดเท่าไหร่คับ

OverclockZone Member

Default Macbook ถูกสุดเท่าไหร่คับ

Macbook ถูกสุดเท่าไหร่คับตอนนี้ แบบว่า กะจะซื้อ เทอม2
    อยากได้ใช้ดู และมันลง window ใช้ได้ใช่ปะ เม้ามันมีกี่ปุ่มคับ

ได้ยินว่ามีปุ่มเดียวจะเล่นไง เผื่อซื้อมาใช้ไม่เปนจะได้ลง window ใช้ได้

OverclockZone Member incubusboyd's Avatar

แล้วไม่ใช้ Notebook PC ละครับ -*-

เปนยังไง notebook pc

OverclockZone Member boon-boon's Avatar

5555555555

OverclockZone Member jshow's Avatar
    คนดี?ไม่มีที่อยู่

ผมพาพี่ยุ่น ไปซื้อที่ I-Studio J-Avenue Macbook: ราคาเริ่มต้นที่ 38,900 บาทค๊าบ เห็น คนเขามาซื้อห่อของขวัญกันเยอะดี เหมาะกับคนรวยๆ ไอเรา ได้แค่ โน-ตะ-บุ๊ค

http://www.istudio.in.th/mac_product_detail.php?id=205
    Last edited by jshow; 28 Jun 2008 at 19:05:26.

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

Quote Originally Posted by abashadaba View Post
    เปนยังไง notebook pc
    Notebook PCก็คือเครื่องโน็ตบุ๊คทั่วไปอ่ะครับ ชื่อเต็มๆก็ Notebook Personal Computer, หรือ Laptop แต่คนชอบสับสนเรียกDesktop ว่า PC, Laptopว่า โน็ตบุ๊ค ทั้งๆที่มันก็คือ PC เหมือนกันล่ะครับ

ส่วนMAC เป็นComputerที่.. เป็นแม็คอ่ะ เค้าเลยแยกออกเป็น2ประเภทคือ MAC และ PC ครับ

เรื่องราคา รอท่านต่อไปครับ หรือไม่ก็ลองไปดูบอร์ดโน็ตบุ๊คมือ2เลย

งั้นก็ซื้อโน๊ทบุคมาลง Mac ใช่มะ

แต่รุ่นไหนถึงจาเวิร์ก อะ ที่เข้ากับmacได้ เรื่องhardware เหนมีปันหาบ่อย

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

Quote Originally Posted by abashadaba View Post
    งั้นก็ซื้อโน๊ทบุคมาลง Mac ใช่มะ

แต่รุ่นไหนถึงจาเวิร์ก อะ ที่เข้ากับmacได้ เรื่องhardware เหนมีปันหาบ่อย
    โน็ตบุ็คถ้าซื้อมาลงMacจะมีอุปกรณ์บางชิ้นไช้ไม่ค่อยได้เช่นWireless LAN, Audio, การ์ดจอ อ่ะนะครับ
    ถ้าซื้อไหวแล้วอยากเล่นMACเลย ผมแนะนำMacbookธรรมดาหล่ะครับ เอามาแล้วก็ใช้Bootcamp ลงWindowsซะ หมดปัญหาใช้ได้ทั้ง2 OSแบบชิลๆ

ถ้าจะเอาPCปกติไปลงMACนี่ แนะนำเฉพาะAdvance UserและพวกProgrammerอ่ะนะครับ เพราะท่านจะเจอปัญหาตอนลงมากมาย โดยเฉพาะเวลาจะลงคู่กับอย่างอื่นเช่นWindowsหรือ Linux ต้องมานั่งเซ็ตบูทกันสนุกสนาน ซึ่งถ้าคนทำไม่เชี่ยวชาญ+ไม่มีเวลามากพอก็หมดสนุกกันไปเลยครับ

OverclockZone Member clayzizer's Avatar

ดูตัวที่ Hardware ใกล้เคียงกับ MAC ที่สุดอะครับได้ไม่มีปัญหาเรื่อง Driver ^^

ตอนนี้ผมใช้ PC ลง Leopard ใช้จนติดใจละครับกะเล่น Mac Book อยู่เหมือนกันนะนี่

Last edited by ViewExtreme; 28 Dec 2008 at 00:06:40.

OverclockZone Member Rujiwong's Avatar
    Chonburi , Sattahip

ถามเรื่อสเป็กได้ไหมครับท่าน ViewExtreme ว่าที่ลง Leopard แล้วใช้ได้เนี่ย ใช้แล้วเป็นไงบ้างครับอืดป่าว กินทรัพยากรมากไหม

OverclockZone Member eol's Avatar
    ปากเกร็ด - สวนแตง

มีตังเหลือเยอะ + ไม่อยากแก้ปัญหามากก็ซื้อ Macbook เลยคร๊าบบบบบบบบบบ

แต่ผมก็ใช้ notebook ลง Leopard นะ แหะๆ เครื่องตามลายเซ็น

OverclockZone Member jshow's Avatar
    คนดี?ไม่มีที่อยู่

ผมชอบmac ตรงที่ idisk นี่แหล่ะค๊าบ

OverclockZone Member medickung's Avatar
    Rangsit University, iStudio kaowsarn

http://www.maccafethai.com/portable_macbook.html

ตามนี้เลยค้าบ

แต่ถ้างบเยอะๆหน่อยแนะนำฟันแม้กบุ๊คโปรเลย

แต่ถ้างบไม่ค่อยมีมีแต่พอดีซื้อแนะนำถอยโน๊ตบุ๊คธรรมดาดีกว่านะครับ

ถ้าพิมงานเล่นเอ้มดูหนังฟังเพลงแต่งรุปนิดหน่อยถอย

ขอบคุณครับ

ผมอยากได้ เล่นเกมหนักๆ เด๋วต้องลองดูก่อง

OverclockZone Member medickung's Avatar
    Rangsit University, iStudio kaowsarn

เกมหนักๆ ซื้อเป้น PC ตั้งโต๊ะดีก่านะงับ แม๊คก็เล่นได้แต่ไม่ค่อยแนะนำ

Quote Originally Posted by Rujiwong View Post
    ถามเรื่อสเป็กได้ไหมครับท่าน ViewExtreme ว่าที่ลง Leopard แล้วใช้ได้เนี่ย ใช้แล้วเป็นไงบ้างครับอืดป่าว กินทรัพยากรมากไหม
    ไม่ช้าหลอกครับเล่นแล้วลื่นดีมากๆ จนผมเลิกใช้ Windows XP ไปเลย

เปิดเครื่องเร็วมากๆ ปิดเครื่องใช้เวลาไม่เกิน 5 วิดับเลย

ตอนนี้ว่าจะเก็บเงินซื้อ Mac Book ตัวถูกสุดซักตัวแล้วละครับ

ส่วนตัวชอบ OS X เพราะแต่ก่อนใช้ Linux มาครับเลยชอบเพราะมันเป็น UNIX
    Last edited by ViewExtreme; 28 Dec 2008 at 00:06:40.

OverclockZone Member Rujiwong's Avatar
    Chonburi , Sattahip

ขอบคุณครับ สุดยอดเลยอ่ะ

OverclockZone Member wangtrirat's Avatar
    ฟิล์ม ภาพยนต์ MPV RSU

ของผมคงเคยเห็นแร้วนะครับ

E7200@4.06ghz
    Ram 667@1111mhz
    P5K Bios of P5KR
    Geforce8500GT เปลี่ยนแร้ว อิๆ
    นอกนั้นของเบๆ
    รวมแล้วไม่เกิน22000เฉพาะเครื่อง
    ใช้งาน ปิดเครื่องผมไม่ปิด สแตนบายไว้ กลับบ้านมาเปิดติดขึ้นมาเรย
    ลงดูอัลบู๊ตแล้ว อยากเล่นแมคหรือวินโดว์ก็ได้ แต่ใช้แมคมากกว่าเดี๋ยวนี้

ใครอยากทำแล้วกะจะซื้อเครื่องใหม่มาลงโดยเฉพาะ ทำงานเบาๆ-กลาง

แต่โน๊ตบุ๊คถึงผมจะลงเป็นได้ทุกเครื่อง แต่ถ้าโน๊ตบุ๊ค ผมจะซื้อแมคบุ๊คโปรคร๊าฟฟฟ Acer HP Compaq IBM ขอบาย

ซื้อ Gigabyte GA-P31-DS3L กะ E2160 โอเวอร์เล่นที่พัดลมเดิม ได้ 3.2 จาก1.8

แรม2กิก

ไดร์เวอร์เจอหมด แต่ต้องเลือกให้ถูกน้า แบบที่เห็นในข่าวเรื่อง OpenMacก็บอร์ดตัวนี้แหละคร๊าฟฟ

อันนี้ถูกหน่อย เนื่องด้วยซีพียู และบอร์ด แต่ได้คะแนนที่ 160+ ถ้าใช้ 8500GTช่วย
    Last edited by wangtrirat; 2 Jul 2008 at 21:54:58.

Bookmarks

Bookmarks