Announcement

Collapse
No announcement yet.

L3 cache มีประโยชน์อย่างไรเเละเห็นผลต่อเมื่อ..?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• L3 cache มีประโยชน์อย่างไรเเละเห็นผลต่อเมื่อ..?

ผมเห็นมานานเเละว่า AMD x4 มี L3 cache เเต่ยังไม่รู้ประโยชน์ของมันเลยว่าใช้งานด้านไหนถึงจะดึง L3 cache มาใช้

ไม่รุ้ เเต่มีข่าวว่า L4 กะลังจะมา

Comment

ดันครับอยากรู้

Comment

L3 ทำให้ ทั้ง 4 คอร์ สื่อสารกันอย่างอิสระโดยตรงครับ ไม่ต้องส่งผ่านไปยัง Memory ซึ่งการส่งข้อมูลผ่านไปยัง Memory ทำให้ข้อมูลประมวลผลช้าลง

AMD จึงทำ L3 มาเพื่อพักข้อมูลจากคอร์หนึ่ง แล้วส่งไปอีกคอร์หนึ่งได้เลย โดยไม่ต้องส่งผ่าน Memory เพื่อความเร็วในการประมวลผล และลดปัญหาคอขวด

ข้างล่างนี่ Copy เขามา
        L3 Cache

AMD ไม่ใช่เจ้าแรกนะครับที่ใช้ L3 ในซีพียู Xeon ของ Intel ก็มีมาก่อนหน้านี้แล้ว ซึ่งการมี L3 นั้นจะช่วยเพิ่มประสิทธิภาพการทำงานได้เป็นอย่างดี ซึ่งเหตุผลที่เราไม่เห็น L3 ในซีพียูแบบคอร์เดียวมากนัก ก็เพราะว่าการมี L3 นั้นต้องเพิ่มทรานซิสเตอร์อีกจำนวนมหาศาล เพื่อแลกกับประสิทธิภาพการทำงานที่เพิ่มขึ้นเพียงเล็กน้อยของซีพียูคอร์เดียวเพราะเรื่องลาเทนซี่นั่นเอง แต่สำหรับมัลติคอร์แล้ว ซีพียูหลายตัวต้องแข่งกันเพื่อการเข้าถึงหน่วยความจำ การมีแคชมากขึ้น จะช่วยเพิ่มประสิทธิภาพของระบบได้อย่างน่าประหลาดใจ แม้ว่าประสิทธิภาพมันจะดีขึ้น แต่ก็ราคาสูงขึ้นด้วยเป็นเงาตามตัว เมื่อมีการเรียกร้องข้อมูลซึ่งกระทำโดยคอร์ของซีพียูแล้ว การร้องขอจะถูกส่งไปยัง L1, L2, L3 และตัวควบคุมหน่วยความจำ การเข้าถึง L1 นั้นจะใช้เพียง 1 ถึง 3 รอบสัญญาณ, L2 5 ถึง 7 และ L3 คือ 10-13 และหน่วยความจำจะใช้เวลากว่านั้นเยอะมาก และการมี L3 นั้นอาจจะทำให้ระบบควบคุมหน่วยความจำทำงานน้อยลง
        Last edited by Drunk; 28 Jun 2008, 20:09:23.

Comment

โอ้ความรู้ ขอบคุณครับ

Comment

Xenon ก็ไม่ใช่ CPU แรกที่มี L3 ครับ น่าจะเป็น AMD K6III สมัย socket 7 ครับ เพียงแต่ L3 มันอยู่บน motherboard และมีความเร็วการทำงานเท่ากับ FSB เท่านั้น แล้วก็ทำให้ CPU และ motherboard ราคาถูกของ AMD สามารถสู้กับ Pentium III ที่ราคาแพงกว่ามากได้เมื่อเทียบกันที่ประสิทธิภาพต่อราคา

Comment

Originally posted by Drunk View Post
              L3 ทำให้ ทั้ง 4 คอร์ สื่อสารกันอย่างอิสระโดยตรงครับ ไม่ต้องส่งผ่านไปยัง Memory ซึ่งการส่งข้อมูลผ่านไปยัง Memory ทำให้ข้อมูลประมวลผลช้าลง

AMD จึงทำ L3 มาเพื่อพักข้อมูลจากคอร์หนึ่ง แล้วส่งไปอีกคอร์หนึ่งได้เลย โดยไม่ต้องส่งผ่าน Memory เพื่อความเร็วในการประมวลผล และลดปัญหาคอขวด

เครื่องผมก็มี L3 กะเค้าแล้วครับ^^
              เดี๋ยวลองเทสโชว์มั่ง แต่ที่แน่ๆ บอร์ดระเบิดไปตัวนึง (M3A32-MVP Deluxe -_-')

Comment

L3 ก็คือหน่วยความจำสำรองแหละครับ หน่อยเดิยวกับL1,L2 จะทำงานดังนี้ CPUเรียกข้อมูลจาก L1แล้วค่อยไปL2แล้วค่อยL3แล้วค่อยไปRAM(เรียงจากเร็วไปช้านะ) มันทำงานตั้งแต่เราสั่งโปรแกรมทำงานคับป๋ม

Comment

จดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ และ จำ

Comment

Originally posted by Drunk View Post

ขอบคุณมากครับ เป็นความรู้ที่น่าสนใจมากครับ แต่.............ผมก็ยังไม่เคยใช้ AMD เลยครับ เคยใช้แต่ Intel

Comment

L3 เนี่ย AMD เคยทำตอนช่วง K6 นะครับ พอเปลี่ยนมาเป็น K7 ก็ได้ยกเลิกไป และเอากลับมาใส่ใน Phenom อีกครั้ง

ระบบการจัดการแคชของ AMD จะต่างจากอีกค่ายนิดหน่อยตรงที่ในส่วนของ L2 จะแยกกันเป็นอิสระต่อคอร์ครับ
                      แม้จะน้อย แต่ทุกคอร์ได้ใช้แคชแยกกัน โดยมี L3 เข้ามาแชร์ ในกรณีที่L2 ไม่พอ ซึ่งต่างจากอีกค่าย
                      ที่ให้ L2 มาเยอะหลายMB แต่ก็แชร์กันระหว่างคอร์ โดยไม่มีของใครของมันแยกต่างหากครับ

Comment

ความรู้ทั่งนั้น

Comment

Originally posted by Tonkus35 View Post
                          ขอบคุณมากครับ เป็นความรู้ที่น่าสนใจมากครับ แต่.............ผมก็ยังไม่เคยใช้ AMD เลยครับ เคยใช้แต่ Intel
                          รู้ไว้ใช่ว่าใส่บ่าแบกหามแม้ไม่ใช่สาวก AMD ก็ไม่เป็นไรครับ อนาคตจะได้ใช้แบบนี้กันหมด ไม่ว่าจะเป็นสาวก AMD หรือไม่ใช่

Comment

อืมๆๆจดเข้าไป

Comment

ข้อนี้ออกสอบนะ นักศึกษาท่านใดยังไม่จดก็จดนะเดิ๋ยวจะลบแล้ว อิอิ

Comment

Working...
                              X