Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องสิ่งที่ได้มาระหว่าง dual core กับ core 2 duo

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องสิ่งที่ได้มาระหว่าง dual core กับ core 2 duo

ตอนนี้กำลังจะซื้อ notebook นะครับ
    หลังจากไปดูตามร้านต่างๆ ตามโบชัวร์ spec ที่พอๆกัน ต่างกันที่ cpu
    ระหว่าง dual ราคา สมมติ 20,000 กับ อีกอัน เปลี่ยนแค่ cpu เป็น core 2 duo
    แต่เพิ่มเงินมาอีก 3000-4000
    ผมก็เลยสงสัยว่า แค่ cpu เปลี่ยนแค่นี้ มันจะให้ประสิทธิภาพคุ้มขนาดไหน กับเงินที่เสียไป
    ท่านใดช่วยเปรียบเทียบให้หน่อยได้มะครับ ว่าผมควรจะซื้อรุ่น core2 ดีไหม

อยู่ที่ว่าเอาไปปทำอะไรถ้าเอาไปทำงานแบบเปิดงานหลายๆตัวก็ควนครับแต่ผมใช้เล่นเกมเปิดCADAL+CRYSISไปพร้อมๆกันไม่มีกระตุดเลย(ผมใช้2จอในเครื้องเดียวนะครับ)

Comment

core 2 duo ดีกว่าครับ

Comment

สังเกตุที่การส่งข้อมูลครับ CORODUO มาส่ง 1MB
        แต่ CORD2DUo มันส่ง 2-4 MB

Comment

ผมเคยใช้ Toshiba ราคา 20,500 บ. ที่มี dual core T2060 มาปีนึง
          ปัจจุบันใช้ core2duo T8100

กับโปรแกรมที่ไม่ฮาร์ดคอร์นัก "ไม่"แตกต่างจน"รู้สึก"ได้เลยครับ วินโดว์ปรู๊ดปร๊าดเท่าเทียมกัน
          แต่เวลาขายต่อจะลำบากหน่อยกับ dualcore

ชื่นชมเจ้าของกระทู้ที่นิยมของคุ้มค่าครับ ^^

Comment

ความใหม่และเทคโนโลยีที่ได้เปรียบ ในการใช้งานครับC2d

Comment

เอามาใช้ เปิดเน็ต นานๆ photoshop ทีนึง
              แล้วก็ที่หลักก็คือเอามาเขียนโปรแกรม c, java network

ยามว่างจะเอามาเล่นเกมส์ กราฟฟิก็ออนบอร์ดอีก ทำให้ผมรุ้สึกว่าต่อให้ cpu แรงก็เล่นเกมส์ไม่ได้ใช่มะครับ

อยากเล่น starcraft 2 - -'
              แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไร เน้นถูกดีกว่า

Comment

ที่เพิ่มเข้ามาของ core2 ก็คือ การเพิ่มประสิทธิภาพในการทำงานในแบบ Multi-Tasking ได้ดีกว่าเดิม การประมวลผลของภาพยนต์แบบ Hi-Def และก็ในเรื่องของการประหยัดพลังงาน ขนาดของ cache ที่เพิ่มมากกว่าเดิมด้วย จำได้เท่านี้ล่ะครับ

ทีนี้ก็ขึ้นอยู่กับ จขกท. แล้วล่ะครับ ว่าจะตัดสินใจเลือกซื้ออย่างไหน ให้เหมาะสมกับการใช้งานในปัจจุบัน และถ้าให้ดี ผมว่า ลองมองถึงอนาคตบ้างนะครับ จะได้ซื้อแล้วใช้ได้ยาวนานและคุ้มค่ากว่ามานั่งเปลี่ยนใหม่หรือหงุดหงิดในภายหลัง

Comment

Working...
                X