Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถาม ภาพมันสั่นเหมือนมีคลื่นแทรก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถาม ภาพมันสั่นเหมือนมีคลื่นแทรก

คือเพิ่งประกอบใหม่อ่ะน่ะ เอาไปใช้ในออฟฟิส
    Intel celelon D 430 (VGA on board)
    M/B Gigabyte 945GCM-S2L
    Ram 1 g

อาการมันคือ ต่อกับจอแล้วภาพมันสั่นเหมือนมีคลื่นแทรก ลองทำทุกวิธีที่หาได้จากเน็ต ก็ยังไม่หาย ไม่ทราบว่าต้องทำยังไง หรือ มันเป็นอะไรกันแน่ๆ

ป.ล. ซื้อมาประกอบ 2 เครื่อง เป็นเหมือนกันเลย 2 เครื่อง ก็เลย งง มากมาย
    ( จอ LCD ใช้งานกับเครื่องตัวโปรด ได้ปรกติ )
    ปรกติใช้สาย DVI แต่ 2 เครื่องนี้ใช้สาย VGA ธรรมดา (เพิ่งซื้อมา 100 นึง)

พี่ๆๆช่วยหน่อย น่ะ พรุ่งนี้ต้องเอาคอมไปให้เค้าแล้ว
    Last edited by pinkytao; 29 Jun 2008, 16:01:00.

เป็นที่ ปลั๊กไฟป่าวครับ ลองเปลี่ยนดู

Comment

วางลำโพงไกล้คอมรึเปล่าครับ

Comment

ไม่หาย อ่ะค่ะ เด๋วลองยกไปลองกับ จออันอื่นดูละกัน

Comment

สั่นแบบไหน อ่า สั่นแบบมีมือถืออยู่ใกล้ๆ ใช่สั่นแบบนั้นปล่าวว หรือสั่นแบบ รีเฟลชเรตต่ำ รองปรับเปน 75HZ นะ

Comment

สั่นแบบคลื่นมือถือ อะแหละ ส่วนไอที่ปรับรีเฟลช ก็ปรับแล้ว ไม่หาย งง ตึบๆๆๆๆ
            ถ้าเป็นตัวเดียวก็คงคิดว่าเป็นที่ M/B แต่นี้ดันเป็นทั้ง สอง เครื่องเลย งง ตึบ

Comment

สายมีปัญหาป่าว อ่า มีสายอื่นลองมั้ย แล้วไปตั้งใกล้ อะไรหรือป่าว ลองย้ายที่ดูสิ แล้ว จอ ยี่ห้ออะไรอ่า ใช้มานานยัง พึ่งเปนใช่มั้ยย

Comment

ผมว่าเป็นที่สาย VGA ครับ เปลี่ยนเป็น DVI หายแน่อาการนี้

Comment

ตัวที่ว่าเป็นCTRหรือป่าว สงสัยโดนฮาโมนิครบกวนมาจากระบบไฟฟ้า

Comment

ตามข้างบนเลยครับ เพราะผมก็เป็นครับ อาการคือในตอนแรกคอมผมอยู่อีกที่นึงครับ (บ้านหลังเดียวกันนะ) แล้วก็ย้ายขึ้นมาที่ห้องนอนครับ ปรากฎว่าจอสั่นครับ ทำไงก็ไม่หาย และก็รู้สาเหตุแล้วว่ามันมาจากหน้าบ้านผมมันจะมีหม้อแปลงของการไฟฟ้าอยู่ครับและมันก็ปล่อยคลื่นรบกวนออกมา(ซวยจริงกู) เลยต้องทำใจครับซื้อจอ LCD มาใหม่อาการนั้นก็หายไปครับ วิธีแก้อีกทางก็คือย้ายที่หนีครับ เอาให้มัน***งๆหน่อยครับ

เพิ่มเติม

คลื่นจากอุปกรณ์ไฟฟ้าตัวอื่นๆก็มีผลเหมือนกันนะครับ เช่น TV อะไรประมาณนี้ เพราะ CRT มันไวต่อเรื่องพวกนี้มากครับ แต่สำหรับ LCD มีหรือไม่มีคลื่นรบกวนก็ไม่มีผลแต่อย่างใดครับ
                    Last edited by BankSang; 29 Jun 2008, 21:58:38.

Comment

สาย VGA(D-Sub) ไม่ว่าจะเป็น LCD หรือ CRT มันเป็นระบบ Analog ฉะนั้น มีคลื่นรบกวนได้เหมือนกันคะ ถ้าเปลี่ยนมาเป็น DVI หรือ HDMI หายแน่คะ

Comment

จอ CRT น่าจะมีคำสั่ง ดีเก๊าอยู่นิงับ (ขออภัย ลืมสะกด Eng อะ) ถ้าจอเจอ คลื่นรบกวนกดดูน่าจะช่วยได้นะงับ (อาจต้องกดทุกครั้งที่เปิดเครื่อง) แต่ถ้าเป็นที่สาย หรือ ที่อื่นอันนี้อีกเรื่องนะ ^^"

Comment

Working...
                        X