Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครเล่น Mass Effect แล้วมาคุยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครเล่น Mass Effect แล้วมาคุยทีครับ

ส่วนตัวแล้วเป็นคนชอบเล่นเกม RPG เล่นมาตั้งแต่ Diablo ตอนนั้นเข้าร้านเกมยังราคาชม.ล่ะ40บาทอยู่เลย
    พอหลังๆนี่เห็นเกมพวก MMORPG ออกมาแล้วหมดศรัทธาเลยเสน่ห์ไม่มีเนื้อเรื่องไม่มี ไม่รู้จะเล่นไปทำไมเลยเลิกเล่น RPG ไปพักใหญ่ๆ เพราะพวกเกมยิงอย่าง COD4 Crysis R6Vegas พวกนี้ออกมาแล้วเจ๋งกว่าเยอะ แล้วก็มาได้รู้จักเกม Mass Effect ทำให้เรียกศรัทธาของเกม RPG กลับมาได้เลยทีเดียว ส่วนตัวรู้สึกว่านี่เป็นเกม RPG Action ที่ดีที่สุดเลย เนื้อเรื่องดีระบบเกมดี เสน่ห์ในเกมก็น่าหลงไหล ภาพสวย ผมเล่นเป็น Inflitrator สไนเปอร์หญิงอ่ะครับ สุดยอดมากๆ ยิงไกล วางระเบิด ปล่อยไฟฟ้า แหล่มมากๆ อ๋อลืมบอกไปเล่นเป็นคนดี Paragon เต็มครับ
    คนสวยของโผมมม

นี่ตอนจบ

ปล. ตอนนี้รอเดียโบล3อยู่ด้วยใจระทึก
    Last edited by ZilverBullet; 2 Jul 2008, 00:53:57. Reason: เพิ่มรูป

ถูกต้องครับ ME เป็นสุดยอดเกมส์จริงๆ(ตามความเห็นผม)
    ผมก็น็อคไปสามรอบแล้วละ เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาเพิ่งได้ Achievement ตัว Level 60 มา(Extreme Power Gamer)ครับ เล่นคลาส Vanguard สาย Shocktrooper และสร้างตัวละครอีกตัว เป็นคลาส Soldier ครับ
    เดี๋ยวกำลังจะต่อด้วยคลาส Adept+Shotgun abilities อีก อิอิ
    ผมจะพยายามเก็บ Achivement ให้หมดครับ และตอนนี้กำลังรอ Bring down the sky อยู่ครับ

Comment

เป็นคนเลวเล่นยากจริง ๆ เจอสถานการณ์คับขันต้องฆ่าลูกเดียว T^T

Comment

ภาษาอังกฤษเป็นมะเร็งแบบผม เจอเข้าไป แป็กสุดๆ (งงอ่ะ)

Comment

เล่นเป็นคนดีจนไม่ต้องฆ่า wrex ได้แล้ว ก็ต้องเล่นเป็นคนเลว หึหึ

Comment

ภาษาอังกฤษผมก็พอใช้ได้นะครับแต่เกมนี้เล่นยากสำหรับผมอ่า ไม่ค่อยรู้เรื่อง

Comment

เล่นเป็นคนดีเล่นไม่ยากครับ แค่อ่านภาษาอังกฤษออก รู้จักควบคุมสถานการณ์ด้วยคำพูด และอัพ Charm จนเต็ม แต่เล่นเป็นคนเลวนี่สิครับ ใจมันหวั่นๆหวิวๆ ไม่กล้าด่า AI ทั้งๆที่มันเป็นแค่ AI ในเกม(ไม่รู้จะอินอะไรนักหนากับเกมนี้) เลยไม่กล้าเลวซะงั้น
              ว่าแต่ตอนที่จะเลือกทิ้ง Ashley หรือ Kaidan พวกคุณเลือกปล่อยให้ใครตายกันครับ แล้วมีทางไหมที่จะเก็บเค้าไว้ทั้งสองคน(แบบว่าหลายใจ) -ผมเองเลือกทิ้ง Kaidan น่ะ
              แล้วระหว่าง Kaidan กับ Liar'la คุณเลือกใครมา xxx ด้วยครับ -ผมเลือก Liar'la ครับ เร้าใจดี ปล.ผมเล่นเป็นผู้หญิงด้วยนะเนี่ย ตีฉิ่งกันสะใจเลย ^^

Comment

ผมเลือกทิ้ง ashley อ่ะ พอดีเล่นshepard เป็น soldier อยู่แล้ว
                พึ่งเล่นจบรอบแรกเมื่อวาน กำลังเล่นรอบสองอยู่
                เกมนี้สนุกมากจริงๆเห็นด้วย ปกติไม่ค่อยชอบเล่นเกมพวกยิงๆเท่าไหร่ แต่เกมนี้มันส์ส์ส์

Comment

เล่นแนว Renegade(สีส้ม) โหดมันฮาดีครับ แบบว่าเจอน่ากันแล้วพูดว่า "อย่าเสียเวลาคุยกะมัน ฆ่ามันเลย" (ตอนที่ไปช่วย Liara)
                  ช่วงฆ่า wrex เหมือนกัน โหดดี

แนะนำทิปหน่อย ถ้าอยากได้ค่า XP เพิ่ม เวลาขับ Mako เจอศัตรูก็ลงจากรถมาซัดกับมันเลย โดยเฉพาะ ตัวหนอนยักษ์ ฆ่าทีหนึ่งได้ XP เกือบ 1200 ซึ่งรวมทั้ง หุ่นยนต์ Geth สี่ขาตัวใหญ่ๆด้วย

Comment

Originally posted by KOMMAND View Post
                    เล่นแนว Renegade(สีส้ม) โหดมันฮาดีครับ แบบว่าเจอน่ากันแล้วพูดว่า "อย่าเสียเวลาคุยกะมัน ฆ่ามันเลย" (ตอนที่ไปช่วย Liara)
                    ช่วงฆ่า wrex เหมือนกัน โหดดี

แนะนำทิปหน่อย ถ้าอยากได้ค่า XP เพิ่ม เวลาขับ Mako เจอศัตรูก็ลงจากรถมาซัดกับมันเลย โดยเฉพาะ ตัวหนอนยักษ์ ฆ่าทีหนึ่งได้ XP เกือบ 1200 ซึ่งรวมทั้ง หุ่นยนต์ Geth สี่ขาตัวใหญ่ๆด้วย
                    ไอ้หุ่นยนต์เกทน่ะ เอาสไนเปอร์ยิงนัดสองนัดก็จอดครับ แต่ไอ้หนอนเนี่ย -*- มันโผล่ขึ้นมาทีก็ทำผมขี้หดตดหายแล้ว mako ยังโดนมุดโผล่มา2ทีตาย แล้วคนจะเหลือหรือ

Comment

อย่างนี้ต้องหา มาเป็น น้ำจิ้ม แล้ว

Comment

Originally posted by ZilverBullet View Post
                        ไอ้หุ่นยนต์เกทน่ะ เอาสไนเปอร์ยิงนัดสองนัดก็จอดครับ แต่ไอ้หนอนเนี่ย -*- มันโผล่ขึ้นมาทีก็ทำผมขี้หดตดหายแล้ว mako ยังโดนมุดโผล่มา2ทีตาย แล้วคนจะเหลือหรือ
                        ผมใช้วิธี วิ่งวนล้อมมันครับ บวกกับตอนนั้น เลเวล ห้าสิบกว่า อิอิ
                        ไม่กี่อึดใจมันก็ร่วง
                        เกมนี้เพื่อนๆลองเล่นความยาก Insanity ดูดิ มันส์มากครับ ใช้ความสามารถเต็มที่เลย

Comment

-เริ่มเล่นใหม่แต่ใช้ตัวเดิมที่จบแล้วLv48 มีอะไรเปลี่ยนไหมครับ แล้วทำไมไม่มีเพิ่มระดับความยาก(แม้ว่าศัตรูจะเลเวลสูงเท่าเราก็ตาม)
                          -แล้ว Archivement คือที่เราซื้อตาม NPC ใช่ป่าวครับ เก็บไปแล้วได้อะไร เก็บไปแล้วดูยังไงว่าเราได้อะไรไปบ้าง
                          -แล้วฉากบนโลกมนุษย์ Earth มีภาระกิจให้ทำไหมครับ แบบว่าอยากลงไปมากๆ ไม่รู้จะลงไปยังไง เคยไปแต่ Luna ดวงจันทร์ของโลกเท่านั้นเอง ลงไปบนโลกไม่ได้
                          ถาม3ข้อ ช่วยตอบทีนะครับ

Comment

Originally posted by ZilverBullet View Post
                            -เริ่มเล่นใหม่แต่ใช้ตัวเดิมที่จบแล้วLv48 มีอะไรเปลี่ยนไหมครับ แล้วทำไมไม่มีเพิ่มระดับความยาก(แม้ว่าศัตรูจะเลเวลสูงเท่าเราก็ตาม)
                            -แล้ว Archivement คือที่เราซื้อตาม NPC ใช่ป่าวครับ เก็บไปแล้วได้อะไร เก็บไปแล้วดูยังไงว่าเราได้อะไรไปบ้าง
                            -แล้วฉากบนโลกมนุษย์ Earth มีภาระกิจให้ทำไหมครับ แบบว่าอยากลงไปมากๆ ไม่รู้จะลงไปยังไง เคยไปแต่ Luna ดวงจันทร์ของโลกเท่านั้นเอง ลงไปบนโลกไม่ได้
                            ถาม3ข้อ ช่วยตอบทีนะครับ
                            ถ้าในกรณีที่ใช้ตัวเดิมเล่นนั้น เกมก็จะเริ่มให้คุณที่ Lv48 ครับแล้วก็ต่อไปเรื่อยๆครับ สกิลเราสามารถ Undo ได้ครับ แต่ค่า Paragon กับ Renegade จะเริ่มต้นใหม่ครับ
                            ถามว่ามีอะไรเปลี่ยนแปลงใหม เควสนั้นยังเหมือนเดิมแต่แน่นอนเกม RPG มีวิธีการดำเนินเรื่องหลายแบบ Mass Effect ก็เหมือนกัน ขึ้นอยู่กับคุณว่าจะเล่นแบบเดิมหรือเปล่า

นอกจากนั้นก็คุณจะปลดล็อค ต่างๆใน Achivement ครับ อย่างเช่น การจบเกมในความยาก Insanity (ผมเล่นความยากนี้จบแล้ว + Lv 60)

การปรับความยากเกมนั้น กด ESC ไปที่ setting ไปที่ Gameplay แล้ว ดร็อปดาวน์เลือกเลยครับ
                            แล้ว Apply ออกมา (ระหว่างเล่นห้ามเปลี่ยนระดับความยากโดดเด็ดขาด เพราะคุณอาจจะพลาด Achivement ได้)
                            Achivement นั้นเกมจะบันทึกเป็น LOG ครับของแต่ละเชฟเกม ยกตัวอย่าง ตัว Quarian Ally นั้นถ้าคุณอยากได้ตัวนี้ คุณจะต้องมี Tali ใน Party ของเราตั้งแต่เจอเธอครั้งแรกเลยนะครับแล้วหนีบเธอไปจนกว่าจบเกมแล้วคุณจะ ได้ Achivement(Quarian Ally) นี้มา หรือปล็ดล็อก Talent ก็แค่ใช้เวท Lift ให้ครบ 75 ครั้งก็ได้ Achivement แล้วครับ

ผลจากการปล็ดล็อก Achivement นั้นเราจะได้ค่าโบนัสสกิลเพิ่มครับอย่างเช่น เพิ่มค่า Damage 15 %(ไม่แน่ใจ) ต่อ Geth เมื่อโจมตี เป็นต้น หรือ ปลดล็อคปืน Shotguns เวลาเราครีเอตตัวใหม่
                            เช่น Adept เราก็จะถือปืน Shotguns ได้ (55 ผมชอบมาก ยิง Warp ไปแล้วแช่สักพัก แล้วเอาลูกซองตาม หิๆๆๆๆๆ Crime Boss ที่ว่าแน่ๆตายสนิท 55)

Achivement ดูได้ที่ หน้าแรกเกม ไปที่ Option ไปที่ Achivement เลยครับหาไม่ยาก เกมจะHigh-light ไว้ อันไหนที่ทำได้แล้วบ้าง (ของผมเหลือประมาณ 30 %)

55 Earth เรานั้นลงไม่ได้ครับ ถ้าคนไหนลงได้ ผมคาระวะ 1 จอก
                            Luna ครบ LV 20 เมื่อไรไปอัพสกิลเสริมได้เลยครับ

ผมนั้นรู้สึกการเล่นที่แท้จริงเมื่อเล่นแบบ Insanity ช่วง LV ต้น หินสุดๆ แต่ผมก็ผ่านมาได้ โดยเฉพาะ ไอ้ Boss Krogan ที่เราเจอตอนไปช่วย Liara อ่ะ โหดมากๆๆๆ ยากกว่า Saren ตอนแปลงร่างอีก แต่ถ้าท่านพาตัวละครมาที่ LV 25+ มันก็ง่ายเหลือเกิน อิอิ

ฝากไว้แค่นี้ครับ มีอะไรถามต่อได้เลบ

Comment

ขอบคุณครับที่ตอบ แล้วไอ้ที่เราซื้อจาก NPC ที่เขียนว่า license of Normandy's commander (หวังว่าคงเขียนไม่ผิด) มันคืออะไร

Comment

Working...
                              X